คือ เมื่อวานได้ไปซื้อผลไม้ เราไม่แน่ใจนะว่า
- ส้มโอ ใส่กล่องพลาสติกน้ำหนักประมาณ 1/2 โล ราคา 70 บาท
- มะละกอสุกราคา 95 บาท
- ส้ม (ภูเรือ) โลละ 50 บาท
- ฝรั่ง 4 ลูก 50 บาท
ร้านแรก แต่เราคิดว่าแพงไป อันนี้ความคิดส่วนตัวเรานะ เราว่าผลไม้ไทยที่มีผลผลิตค่อนข้างมาก ไม่น่าจะแพง
ร้านที่ 2 ซื้อแตงโม
- สอบถามราคามีตั้งแต่ 100 บาทขั้นไป เอิ่ม ลูกละ 180 บาทก็มี เอิ่มที่ 2 นี่แตงโมราคาสูงแบบนี้แล้วหรือ
อันนี้ราคาผลไม้นะ แต่เราไม่ได้ฟันธงว่ามันแพงหรือเค้าขายราคาสูงเกินไปไหม และเราไม่รู้จักพันธุ์ผลไม้ด้วย แต่เราก็คิดว่าทำไมแพงจังผลไม้ที่ปลูกในไทย
สักพักไปซื้อข้าวต้ม
- เกาหลาปลา กุ้ง หมึก ถุงละ 110 บาท
- ข้าวต้มเริ่มต้น 60 บาท ถ้าหมึก กุ้ง 80 บาท
คือเราก็ซื้อกินกับคนในครอบครัวบ่อยๆ นะ แต่ก็เคยคิดอยู่ว่า สินค้าเดี๋ยวนี้มันแพงจังเลยนะ หรือเพราะราคาวัตถุดิบ ราคาวัสดุอุปกรณ์ และที่ต้องใช้มันราคาเพิ่มขึ้น
คืออันนี้คือราคาร้านธรรมดาๆ นะ ------------จังหวัดที่ผมอยู่ก็ใกล้กับทะเลนะ ใกล้กับแหล่งวัตถุดิบ ไม่ได้อยู่ไกลจากตลาดต้นทางเลยนะ
คือถ้าบนห้างหรือร้านหรูๆ หราๆ ราคาสูงก็ไม่แปลก เพราะมันแพงมากอยู่แล้ว
ที่ผมบอกว่าแพงเพราะเมื่อผมมาลองคำนวณราคาต้นทุนแล้ว หากทำเอง ซื้อวัตถุดิบเองมันจะได้มากกว่าซื้อแบบสำเร็จนะ เช่น
ข้าวต้ม ราคาข้าว ข้าวที่ร้านใช้ข้าวขาวธรรมดาไม่ได้หอมมะลิ ส่วนถ้าเป็นกุ้ง หมึก หรือปลาก็ตาม ค่าแก๊ส ---- ร้านน่าจะได้กำไรและเอาไปเป็นค่าจ้างพนักงานอีกส่วนนึง ค่าอื่นๆ อีก แต่ผมก็ต้องซื้อเพราะคนที่บ้านชอบร้านนี้ 555 แต่ผม่ไม่กินเพราะทำเองอร่อยกว่า ลงุทน 100 บาท กินได้ 3 วันสำหรับผม
วันนี้ได้ได้ยินข่าวว่า รัฐบาลอาจจะมีการปรับค่าแรงขั้นต่ำขึ้นมา ไม่แน่ใจว่าจะมีการปรับราคาสินค้าขึ้นตามด้วยไหม สินค้าในปัจจุบัน หลาย ๆอย่าง ราคาสูงเกินไปเมื่อมองถึงคุณประโยชน์ของตัวมันเอง ---- ผมก็ไม่รู้นะว่าคนไทยชอบกินของแพงกันหรือเปล่า ----- แต่ไม่ได้ว่านะ ใครมีเงินพร้อมจะจายและไม่เดือดร้อนก็ตามสบายใจ เช่นประมาณว่า เหล้าขวดละ 100 บาท กับ 5000 บาท มันต่างกันที่ราคาและรสชาติ แต่ประโยชน์คือเหมือนกัน คือความสุขที่ได้ดื่มมัน แต่มันก็แถมมาด้วยแอลกอฮอล์
--------
ราคาผลไม้ ณ ปัจจุบัน ราคาแพงหรือว่าเราคิดไปเอง ?
- ส้มโอ ใส่กล่องพลาสติกน้ำหนักประมาณ 1/2 โล ราคา 70 บาท
- มะละกอสุกราคา 95 บาท
- ส้ม (ภูเรือ) โลละ 50 บาท
- ฝรั่ง 4 ลูก 50 บาท
ร้านแรก แต่เราคิดว่าแพงไป อันนี้ความคิดส่วนตัวเรานะ เราว่าผลไม้ไทยที่มีผลผลิตค่อนข้างมาก ไม่น่าจะแพง
ร้านที่ 2 ซื้อแตงโม
- สอบถามราคามีตั้งแต่ 100 บาทขั้นไป เอิ่ม ลูกละ 180 บาทก็มี เอิ่มที่ 2 นี่แตงโมราคาสูงแบบนี้แล้วหรือ
อันนี้ราคาผลไม้นะ แต่เราไม่ได้ฟันธงว่ามันแพงหรือเค้าขายราคาสูงเกินไปไหม และเราไม่รู้จักพันธุ์ผลไม้ด้วย แต่เราก็คิดว่าทำไมแพงจังผลไม้ที่ปลูกในไทย
สักพักไปซื้อข้าวต้ม
- เกาหลาปลา กุ้ง หมึก ถุงละ 110 บาท
- ข้าวต้มเริ่มต้น 60 บาท ถ้าหมึก กุ้ง 80 บาท
คือเราก็ซื้อกินกับคนในครอบครัวบ่อยๆ นะ แต่ก็เคยคิดอยู่ว่า สินค้าเดี๋ยวนี้มันแพงจังเลยนะ หรือเพราะราคาวัตถุดิบ ราคาวัสดุอุปกรณ์ และที่ต้องใช้มันราคาเพิ่มขึ้น
คืออันนี้คือราคาร้านธรรมดาๆ นะ ------------จังหวัดที่ผมอยู่ก็ใกล้กับทะเลนะ ใกล้กับแหล่งวัตถุดิบ ไม่ได้อยู่ไกลจากตลาดต้นทางเลยนะ
คือถ้าบนห้างหรือร้านหรูๆ หราๆ ราคาสูงก็ไม่แปลก เพราะมันแพงมากอยู่แล้ว
ที่ผมบอกว่าแพงเพราะเมื่อผมมาลองคำนวณราคาต้นทุนแล้ว หากทำเอง ซื้อวัตถุดิบเองมันจะได้มากกว่าซื้อแบบสำเร็จนะ เช่น
ข้าวต้ม ราคาข้าว ข้าวที่ร้านใช้ข้าวขาวธรรมดาไม่ได้หอมมะลิ ส่วนถ้าเป็นกุ้ง หมึก หรือปลาก็ตาม ค่าแก๊ส ---- ร้านน่าจะได้กำไรและเอาไปเป็นค่าจ้างพนักงานอีกส่วนนึง ค่าอื่นๆ อีก แต่ผมก็ต้องซื้อเพราะคนที่บ้านชอบร้านนี้ 555 แต่ผม่ไม่กินเพราะทำเองอร่อยกว่า ลงุทน 100 บาท กินได้ 3 วันสำหรับผม
วันนี้ได้ได้ยินข่าวว่า รัฐบาลอาจจะมีการปรับค่าแรงขั้นต่ำขึ้นมา ไม่แน่ใจว่าจะมีการปรับราคาสินค้าขึ้นตามด้วยไหม สินค้าในปัจจุบัน หลาย ๆอย่าง ราคาสูงเกินไปเมื่อมองถึงคุณประโยชน์ของตัวมันเอง ---- ผมก็ไม่รู้นะว่าคนไทยชอบกินของแพงกันหรือเปล่า ----- แต่ไม่ได้ว่านะ ใครมีเงินพร้อมจะจายและไม่เดือดร้อนก็ตามสบายใจ เช่นประมาณว่า เหล้าขวดละ 100 บาท กับ 5000 บาท มันต่างกันที่ราคาและรสชาติ แต่ประโยชน์คือเหมือนกัน คือความสุขที่ได้ดื่มมัน แต่มันก็แถมมาด้วยแอลกอฮอล์
--------