Acer intel core i3 8th Gen ทำงานช้า ต้องแก้ไขอย่างไร

ซื้อโน๊ตบุ๊ก acer intel core is 8th Gen เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ซื้อมาเพราะสีสวยดี เป็นสี โรสโกลด์ค่ะ ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องคอมเลย แต่รู้สึกได้ว่าคอมเราทำงานช้ากว่าเครื่องอื่นๆของเพื่อนมากเลย เปิดเครื่องกว่าจะติดก็ช้า เปิด word ก็ช้า เกือบทุกโปรแกรมเลยที่ช้า แล้วก็ชอบค้างบ่อยๆ ที่จริงเป็นตั้งแต่แรกๆที่ซื้อเลย แต่ตอนนั้นไม่ได้ aware ขนาดนี้เลยปล่อยผ่านไป อยากทราบว่าเราต้องทำอย่างไร หรือต้องเปลี่ยนอะไรในเครื่องบ้างคะ เพื่อให้มันทำงานเร็วขึ้นค่ะ หลักๆที่ใช้งานคือ zoom กับ word ค่ะ แนะนำได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่