ชวนไปเที่ยวคลองลัดมะยม ชมบ้านริมคลอง พ.ย.66

สวัสดีค่า
เพี้ยนฮัลโหล

กระทู้นี้จะพาไปเที่ยวตลาดน้ำคลองลัดมะยมกันค่ะ เพื่อนๆอาจรู้จักหรือเคยได้ยินชื่อกันมาบ้างแล้วแต่อย่าเพิ่งเบื่อกันนะตามมาเลยค่ะ 

วิธีการเดินทาง – นั่ง BTS ไปลงสถานีบางหว้า ออกทางออก 1-2  แล้วต่อแท๊กซี่ ประมาณ 100 บาทค่ะ

ตลาดเปิด - เสาร์-อาทิตย์ และวันนักขัตฤกษ์
เวลา - ตลาดเริ่มเปิดช่วงสาย พอบ่าย 3-4 โมงก็เริ่มซาแล้วค่ะ 

โดยตลาดแบ่งออกเป็น 2 ฝั่งคือ ฝั่งตลาดสด ขายพวกผัก เนื้อสัตว์ ผลไม้ สำหรับนำไปประกอบอาหาร และที่ฝั่งที่เป็นไฮไลท์ของเราวันนี้ค่ะ 
ตลาดฝั่งที่เราต้องการไปวันนี้ขายอาหารเป็นหลักแต่ก็มีเสื้อผ้าของฝาก กระเป๋าสาน จาน ชาม มีกิจกรรมระบายสีปูนปาสเตอร์ด้วย
ขออภัยลืมถ่ายรูปในส่วนนี้มาค่ะ

วันที่ไปนักท่องเที่ยวพอสมควรเลย แต่เนื่องจากร้านเยอะ โต๊ะนั่งทานอาหารก็เยอะพอสมควรเลย เลยไม่ได้ลำบากหรือต้องไปแย่งโต๊ะกัน
มีที่นั่งเหลือเฟือ บรรยากาศสบายๆ ฝนเพิ่งตกไปเมื่อคืนด้วย วันที่เราไปเลยไม่ร้อนด้วยค่ะ

วิธีชาวบ้านขายของกันบนเรือค่ะ

ไปถึงขอหาอะไรทานรองท้องกันก่อน ของกินหลากหลายมาก ทั้งคาว หวาน ผลไม้หรือพวกซีฟู้ดก็มี อาหารอร่อยราคาไม่แพง
ไม่ได้บวกราคาเพิ่มเพราะว่าเป็นสถานที่ท่องเที่ยวค่ะ

ทำกันใหม่ๆให้เห็นถึงวิธีการทำเลย

ข้าวแต๋นนี้มีคนเดินแจกเอามาให้ชิม ก็ต้องทานสิคะของฟรีรออะไร ฮ่าๆ

พออิ่มท้องแล้วได้เวลาลงเรือดูวิถีชาวบ้านริมน้ำกันแล้ว ถ้าใครไปที่นี่ห้ามพลาดกิจกรรมนี้เลย บอกเลยคุ้มมากกับราคา 70 บาทต่อคน 
โดยใช้เวลาไปกลับประมาณ 1.30 ชั่วโมง
**แนะนำเลือกชุดที่ใส่แล้วสะดวกสบายต่อการขึ้นลงเรือนะคะ

ตรงนี้คือจุดขึ้นเรือ สังเกตุง่ายค่ะ

เรือจะพาแวะ 2 ที่คือ 1.วัดสะพาน ราชพฤกษ์ และ 2.สวนกล้วยไม้ โดยให้เวลาเราลงไปไหว้พระหรือชมสวนกลัวยไม้ ที่ละประมาณ 20 นาทีค่ะ 
เริ่มลงเรือออกเดินทางกันค่าาา

และแล้วเราก็มาถึงวัดสะพานแล้ว เข้าไปไหว้พระกันค่ะ

วัดสะพานก็มีตลาดเช่นกัน แต่เป็นตลาดเล็กๆ มีของกินขายไม่ต้องกลัวหิว

เสร็จจากวัดสะพานไปนั่งเรือกันต่อเล้ยยย
มีผ่านวัดตะล่อมด้วย

ผ่านวัดมะพร้าวเตี้ย

และแล้วววว....เรามาถึงจุดหมายที่สุดท้ายคือ "สวนกล้วยไม้ลุงนิยม"
ลุงเจ้าของสวนบอกทำสวนกล้วยไม้มาตั้งแต่รุ่นคุณพ่อแล้ว เลยเอาชื่อคุณพ่อมาตั้งเป็นชื่อสวน
สวนของลุงมีกล้วยไม้หลากหลายสายพันธุ์ทั้งกล้วยไม้ตะกูลหวาย แวนด้าก็มี แต่ช่วงที่เราไปลุงบอกดอกไม่ค่อยสวยเพราะโดนน้ำฝน
เลยทำให้ดอกเสียหายเยอะค่ะ 

การพาล่องเรือแบบนี้นอกจากจะได้สัมผัสวิถีชาวบ้านริมฝั่งคลองแล้ว ยังถือว่ามีส่วนช่วยสนับสนุนธุรกิจเล็กๆของชาวบ้านริมฝั่งคลองด้วยค่ะ
เราสามารถช่วยลุงอุดหนุนซื้อต้นกล้วยไม้ หรือต้นไม้ชนิดอื่น เช่น พวกไม้ใบ หรือไม้ด่างลุงก็มีขาย ลุงเจ้าของใจดีมากลดราคาให้อีกด้วย 
ได้พูดคุยกับลุงได้ความว่านอกจากจะขายต้นไม้แล้ว สวนกล้วยไม้ลุงเป็นสวนตัดดอกสำหรับส่งขายที่ปากคลองตลาดด้วยค่ะ

ได้เวลานั่งเรือกลับไปที่ตลาดกันแล้วเรามาดูบ้านเรือนที่ติดริมคลองกันบ้างดีกว่าค่ะ สวยๆน่าอยู่ทั้งนั้นเลย
บ้านหลังนี้หน้าบ้านมีน้องหมาลายจุดใส่หน้ากากด้วย เพื่อนๆเห็นกันรึป่าวคะ

ชอบบ้านหลังนี้เป็นพิเศษ น่าอยู่ร่มรื่นมากๆเลย

นี่คือร้านโชว์ห่วยริมคลองค่ะ

ขออภัยภาพนี้มืดหน่อย เป็นอู่สำหรับซ่อมเครื่องยนต์เรือค่ะ

ซ่อมเครื่องยนต์ไปแล้ว จะขาดร้านขายน้ำมันสำหรับเติมเครื่องยนต์ได้ยังไงกัน

ผัก ผลไม้ ที่ชาวบ้านปลูกกันริมฝั่งคลองงามมาก ดูมะละกอต้นนี้ ลูกเรี่ยพื้นเลยค่ะ

ก่อนจะกลับเราซื้อของกลับบ้านเยอะเลยค่ะ ขอขึ้นไปถ่ายรูปบนสะพานซักหน่อย

ขอลาไปด้วยรูปนี้ค่ะ

หากเพื่อนๆท่านใดยังไม่รู้ว่าเสาร์-อาทิตย์นี้จะไปไหนดี ลองแวะไปเที่ยวตลาดน้ำคลองลัดมะยมกันได้นะคะ
ขอบคุณที่ติดตามกันค่ะ
อมยิ้ม22
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่