เคยเป็นวัณโรคปอดเรียนพยาบาลได้ไหมคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะตอนนี้หนูอายุ18นะคะ เริ่มเเรกหนูเป็นโควิดหนูหายจากโควิดช่วงเดือนกันยายนค่ะ หนูก็มีอาการไอ ไอนานมากค่ะเเต่ช่วงไอเเรกๆก็ไปหาหมอนะคะเเต่เป็นหมอที่คลินิคหมอบอกว่าไอเรื้อรังให้ยามากินเเต่ก็ไม่หายค่ะ ไอมา5-6เดือน ช่วงนั้นเป็นช่วงที่หาที่เรียนต่อมหาลัยค่ะม.6ด้วยงานกิจกรรมติวสอบเยอะเลยไท่ได้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลค่ะ จนช่วงมีนาปีนี้ค่ะหนูติดพยาบาลมหาลัยเเห่งหนึ่งค่ะเเต่ต้องตรวจสุขภาพก่อน หนูก็ไปตรวจที่โรงพยาบาลค่ะ ตรวจทุกอย่างปกติหมด จนถึงตอนที่เอ็กเรย์ปอดค่ะ กลับเจอว่าปอดหนูมีฝ้าที่ปอดข้างซ้ายค่ะ คุณหมอเลยวินิฉัยว่าอาจจะเป็นวัณโรคเลยให้เก็ยเสมหะ3วันมาตรวจ พอหนูเก็บเสมหะมาตรวจเจอเชื้อวัณโรคค่ะ คุณหมอเลยถามว่าที่บ้านมีใครเคยเป็นไหม ที่บ้านหนูไม่มีใครเคยเป็นเลยค่ะ จากนั้นหมอก็ให้ตรวจhivก็ไม่ได้เป็นค่ะ เหล้า บุหรี่ หรือการมีเพศสัมพันธ์หรือมีเเฟนหนูก็ไม่เคยค่ะ เมื่อพบว่าตัวเองเป็นวัณโรคทำให้การที่หนูไปเรียนต่อพยาบาลไม่ได้ค่ะ ทางมหาลัยเเจ้งว่าอาจทำให้เพื่อนติดเชื้อได้ หนูเลยต้องหยุดเรียนตอนนี้หนูกินยารักษาหายครบ6เดือนเเล้วค่ะ หนูกำลังจะสมัครพยาบาลค่ เเต่ก็กลัวตอนตรวจสุขภาพ เพราะล่าสุดที่เอ็กเรย์ปอดคุณหมอบอกว่าจะมีเเผลที่ปอดอยู่นะ หนูกลัวว่าหนูจะไม่ได้เรียนค่ะ ความฝันหนูคือการที่หนูได้เป็นพยาบาลค่ะหนูอยากที่จะเรียนสายนี้มากๆ หนูตั้งใจตั้งเเต่ม.6 เเต้หนูผิดหวังไปเเล้ว ปีนี้หนูกลัวจะผิดหวังค่ะ อยากทราบว่ามันเรียนได้ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่