BB gun ในปี2566ต้องจดทะเบียนไหม?

กระทู้คำถาม
คือ หลังจากมีเหตุกราเยิงในห้างพารากอนในปีนี้(2566)ผมได้ยินข่าวมาว่า BB Gun และ Blank gun
จะต้องนำไปขึ้นทะเบียนเหมือนอาวุธปืนจริงเลย กับนายทะเบียน
ผมมีบีบีกันอยู่สามกระบอก ไม่เคยดัดแปลงอะไรเลย ซื้อมาตั้งแต่ปี 2564แล้ว ผมไม่มั่นใจว่าเขาบังคับใช้ทันทีเลยหรือเปล่า ผมเลยเอาไปปรึกษา
กับทุกคนที่ผมรู้จักเลย แต่ทุกคนพูดเหมือนกันหมดเลยว่าอย่าเอาบีบีกันไปขึ้นทะเบียนเด็ดขาด
ให้เก็บไว้ในบ้าน ถ้าเขาจะมาตรวจให้เอาไปซ่อนหรือทำลายทิ้ง เป็นคำแนะนำที่น่ากลัวมาก ถามเรื่องกฎหมายแต่ดันได้คำตอบเป็นวิธีทำลายหลักฐานซะงั้น แต่แบบ ผมอยากแสดงความบริสุทธิ์ใจว่าผมมีบีบีกันไม่ได้คิดจะเอาไปทำอย่างอื่นเลยนอกจากจะเอาไปเล่นเฉพาะในสนามบีบีกันหรือบ้านตัวเองเท่านั้น และใช้ในกรณีปกป้องตัวเอง ภายในบ้านตัวเองเท่านั้น ผมเลยอยากจะรู้ว่า สรุปแล้วผมควรเอาไปขึ้นทะเบียนหรือเปล่า? และกฏหมายควบคุมบีบีกันและแบลงกันมันบังคับใช้แล้วหรือยัง?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่