งานแบบผม ใช้เลื่อยชักดีกว่าเลื่อยโซ่ คิดถูกไหมครับ

ตอนแรกๆ หาข้อมูลเรื่องเลื่อยโซ่ไร้สาย ดูไปดูมามันมีเลื่อยชักด้วยนะ น่าจะเอนกประสงค์กว่า ใช้งานได้หลากหลาย
นานๆ ที เข้าสวน เข้าไร่ ตัดไม้สดท่อนเล็กๆ ไม่เกิน 4 นิ้ว ถ้าเกินนั้นคงขวานหรือมีดด้ามบ้อง เลื่อยชักอาจจะช้าหน่อย 
ถ้าอยู่บ้านก็ตัดเหล็ก ตัดท่อ ตัดอิฐมวลเบา ต่อเติมซ่อมแซมบ้านได้ น่าจะดีกว่าเครื่องเจียร์ลูกหนูหรือเครื่องตัดไฟเบอร์ที่มี

ผมคิดถูกไหมครับ

ปล. ไปหาดูหลายๆ ยี่ห้อมา ตัวเครื่องน่ะไม่เท่าไหร่ แต่แพงที่แบตฯ+ที่ชาร์จนี่เอง แนะนำที่ไม่เกิน 5000 ทั้งชุดให้หน่อยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ที่คุณบอกว่านานๆใช้ทีนี้นานๆแค่ไหน
ของผมใช้ของจีนพอ ราคาไม่กี่ร้อย ผมซื้อรุ่นที่ใช้แบตแบบเดียวกันกับสว่านที่ผมใช้อยู่ผมสามารถใช้แบตร่วมกันได้

ของผมใช้เดือนละครั้งสองครั้ง
ใช้ให้เหมาะกับงาน
ใช้ตัดท่อนไม้กิ่งไม้ที่อยู่ระดับไม่เกินศีรษะหรือที่กองกับพื้น
แต่ผมเน้น ใบเลื่อยดีๆ ตัดไม้ผมใช้ใบเลื่อยยี่ห้อนี้

ตัดต้นกระถินใหญ่ๆ ตัดได้สบายๆ แป๊บเดียว
เทียบกับเอาพร้าฟันต้นกระถิน เลื่อยชักดีกว่า ไวกว่าเยอะ
เวลาตัดต้นไม้ จะถอนต้นทิ้ง ก็ขุดโคนต้น แล้วเอาเลื่อยชักนี่แหละ ตัดรากต้นไม้ทีละเส้น ปลอดภัยที่สุดแล้ว นี่คือเลื่อยที่เหมาะสมสำหรับตัดรากไม้ที่สุด ฝรั่งหลายช่องในยูทูปก็แนะนำ ส่วนเลื่อยโซ่ คือเลื่อยที่อันตรายที่สุด แถมไม่เหมาะกับตัดรากไม้ โคตรอันตราย
ส่วนกิ่งไม้สูงๆ ผมก็ใช้เลื่อยตัวนี้ของสวีเดน ต่อด้ามไม้แล้วตัดด้วยมือ โคตรคม ตัดง่าย ราคาถ้าเทียบกับเลื่อยยี่ห้ออื่นๆที่เป็นของจีน ไทย หรือไต้หวัน ของสวีเดนตัวนี้ถือว่าแพงกว่า แต่ตัดแล้วดีกว่าเลื่อยราคาถูกๆ ลองเทียบกับหลายๆยี่ห้อแล้ว
จากประสบการณ์ของผม ผมให้ความสำคัญกับใบเลื่อยเป็นอันดับหนึ่ง ใช้ใบเลื่อยดีๆ ก็ทำงานออกมาดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่