ปัญหาฝึกเสียง mix voice ผู้ชาย

กระทู้คำถาม
บอกก่อนเลยคือ vocal range ของผมคือ baritone : A2 - A4

ที่จะพูดก็คือเรื่องของเสียง mix voice
จากที่ผมลองไปศึกษามา เสียง mix voice ที่สุดของผช. จะอยู่ที่ E4 ขึ้น

ผมฝึกเสียง mix โดยใช้เสียง nae nae (แบบน่าเกลียด)

แต่ปัญหาคือ ผมฝึกเสียง mix ขึ้นสุดได้แค่ D4 แบบที่พยายามขึ้นขั้นสุดๆ

ผมเลยสงสัยว่ามันเป็นรื่องปกติของเสียงผช.หรือเปล่า ถ้าฝึกไปเรื่อย ๆ มันจะสามารถขึ้นสูงได้อีกมั้ย เพราะ แค่ขึ้น D4 ของผมก็เค้นมากแล้ว

มีใครช่วยตอบได้ไหมครับ🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่