สอบถามกล้อง MRL สำหรับท่องเที่ยว sony a6700 vs canon r8 จะใช้ค่ายเดิมหรือย้ายค่ายดี

ปัจจุบันผมใช้ Canon EOS 6D ชุดเลนส์ที่มีคือ 24-70 f4L is/ 17-40 f4L is / 70-200 f4L is / มือหมุน Carl Zeise 50mm 1.8 เม้าส์ EF /fish eye 15mm f2.8
ปัญหาคือตอนนี้อายุเริ่มเยอะ มีลูกไปด้วยทุกครั้งเวลาไปเที่ยวต่างประเทศพยายามลดน้ำหนักใช้ แค่บอดี้+เลนส์ไม่เกินสองตัว (บางทริปเอาไปแค่ 24-70 กับแฟลชตัวเดียว) ก็ยังรู้สึกว่าหนักและก็อยากเริ่มหัดถ่าย vdo ไว้เก็บเป็นไฟล์ไว้ดูเวลาไปเที่ยวซึ่ง 6D ถ่ายมารู้สึกไฟล์ยังสู้มือถือไม่ได้เลย (แต่ยังตัดต่อไม่เป็นกำลังหาซื้อหนังสือมาอ่าน) ตอนนี้เลยอยากเปลี่ยนกล้องใหม่มาเล่นฝั่ง MRL บ้างเพื่อลดน้ำหนักและคุณภาพ vdo ที่ดีขึ้น เลยดูกล้องไว้สองรุ่นคือ canon r8 หรือ sony A6700 โดยตั้งงบไว้ 60000 +/- อยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1.ถ้าไป canon r8 ก็ซื้อแค่บอดี้อย่างเดียวยังสามารถเก็บเลนส์ทั้งหมดไว้ใช้ได้หรือไม่ โดยใส่ adaptor แล้วคุณภาพมันจะลดลงเยอะไหม โฟกัสจะช้าหรือวืดไหม แล้วสามารถแก้โจทย์เรื่องน้ำหนักพกพาของเดิมได้ไหม 
2.ถ้าย้ายค่ายไป sony a6700 + เลนส์คิด เช็คราคามามันก็ยังอยู่ในงบ แต่อนาคตถ้างอกเลนส์จะแพงกว่า canon เยอะไหม ถ้าเป็นเลนส์ที่คุณภาพระดับ L ของ canon (เพราะดูแล้วอย่างน้อยๆ เลนส์ 10-20 ก็ต้องโดนเพราะไปลองแล้วมุม 24mm ที่คูณมาแล้วของเลนส์คิดมันอึดอัดพอควร
3.คุณภาพของภาพจาก aps-c ของ A6700 เมื่อเทียบกับภาพ FF ของ canon r8 ใกล้เคียงกันไหม ส่วนตัวชอบภาพ FF อยู่แต่ไม่แน่ใจในเทคโนโลยีปัจจุบันของ aps-c ว่าไปถึงขนาดไหนแล้ว
4.ระบบกันสั่นในบอดี้ มันจำเป็นไหมถ้าเลนส์มี is อยู่แล้วเพียงพอสำหรับถ่ายvdo ไหม

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรเลือก option ไหนดีที่คุ้มกับงบที่สุด ถ้าเลือก sony a6700 ผมคงต้องขายกล้องและเลนส์ที่มีทั้งหมดมาสมทบทุนเผื่องอกเลนส์และอุปกรณ์ในอนาคต มันจะได้ซักเท่าไหร่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่