มีผู้หญิงคนไหนไม่เคยวาดฝันถึงเรื่องแต่งงานบ้างไหมคะ (กำลังสงสัยว่าตัวเราผิดปกติหรือเปล่า?)

ตอนนี้เราอายุ 35 ขวบ เราถูกผู้ชายขอแต่งงานมาแล้ว 2 คน (แต่ไม่แต่ง เพราะเหตุผลส่วนตัว) กำลังงงตัวเองว่า...จริงๆ แล้วผู้หญิงถูกขอแต่งงานจะต้องดีใจ จะต้องมี passion แบบว่า งานแต่งต้องจัดแบบนี้ อยากใส่ชุดเจ้าสาวแบบนี้ การ์ดที่จะแจกต้องเป็นแบบนี้ อยากทำแบบนี้แบบนั้นในงานแต่ง อยากแจกชำร่วยแบบนี้ อยู่กินกับเจ้าบ่าวยั่งกับกิ่งทองใบหยก เราต้องอยู่เคียงข้างกายกันตลอดไป ฯลฯ

เรากำลังสงสัยความคิดตัวเราเองว่า เราผิดปกติหรือเปล่า? ทำไมเราไม่มีความคิดว่างานแต่งต้องเป็นแบบไหน ชุดเจ้าสาวก็รู้สึกเฉยๆ อารมณ์ประมาณว่า อยากให้ชุดไหนก็ใส่ได้หมด งานจัดแบบไหนก็แล้วแต่เลย -*-
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ก่อนที่จะเป็นแม่ในวันนี้ เมื่อก่อนไม่เคยคิดเรื่องแต่งงานเลยแม้แต่น้อยไม่ชอบเด็ก ไม่อยากมีครอบครัว ไม่พร้อมรับภาระทางความรู้สึกใดๆ
หรือแชร์อะไรกับอีก 1 คนเลยค่ะไม่มีภาพพวกนั้นในหัวเลยจริงๆ

และคุณไม่ผิดปกติค่ะ เรื่องธรรมดาแล้วแต่พื้นฐานชีวิตของแต่ละคน หรืออาจจะยังไม่เจอคนที่อยากจะอยู่ด้วยจริงๆ

คุณอาจจะอยู่ในจุดที่มองว่าการจัดงานแต่งเป็นเรื่องธรรมดา ง่ายๆไม่ได้สำคัญที่สุดในชีวิตมั้งนะคะ เลยไม่เห็นความตื่นเต้นในการจัดงานอ่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่