ทำ scoopy i ให้แรงขึ้นเพื่อบรรทุกของหนักได้ยังไง?

ที่บ้านมี scoopy i คันนึงเป็นรถใช้งาน ผมใช้ขนของขับไปทำงานแต่พบปัญหาว่ารถมันแรงน้อย จังหวะขึ้นเนินบางครั้งก็ช้าลงมากแบบหืดขึ้นคอ เลยอยากถามว่าทำยังไงให้รถแรงขึ้นเพื่อบรรทุกของหนักได้ ขึ้นเนินขึ้นเขาง่าย และเครื่องยังทนทานอยู่เพราะขับค่อนข้างไกลและบรรทุกหนักทุกวัน ไม่ได้เอาไปแข่งกับใครครับ เลยอยากได้วิธีที่เครื่องยังเหนียวอยู่ แต่ต้นกับกลางดีขึ้น ปลายเท่าเดิมก็ได้ พอจะมีใครมีสูตรสำเร็จไหมครับ?

กระทู้ที่หาเจอส่วนใหญ่จะเป็นการแต่งให้เร็วขึ้น 120+บ้าง 140+บ้าง ทำเครื่องลูกเท่านั้นชักชักเท่านี้ กลัวว่ามันแรงจริงแต่มันจะไม่ทนถ้าแช่ยาวๆ จะถามช่างก็กลัวโดนฟัน เลยมารบกวนถามทุกคนดูครับ เผื่อใครจะมีแนวทาง

ถ้าต้องเปลี่ยนหรือทำอะไรรบกวนแนะนำรายละเอียดเช่น ยี่ห้อ(สำนัก) ราคา ข้อดี ข้อด้อย จะดีมากเลยครับ

ถ้าถามว่าทำไมไม่ซื้อรถใหม่ที่มันแรงขึ้น?
1. ไม่มีตัง มีรถคันนี้อยู่แล้ว(ฟรี)
2. รถมันเก่าแล้ว สภาพก็ไม่ได้สวยมาก ทำอะไรกับมันก็ไม่ค่อยเสียดาย ถ้าทำไม่แพงมากเทียบกับไปซื้อคันใหม่แล้วเป็นหนี้ใหม่อีกหลายตังก็ทำคันเดิมดีกว่า ซื้อรถใหม่มาแล้วใช้แบบที่ผมใช้ผมก็สงสาร/เสียดายรถ
3. รถที่แรงขึ้นเช่น pcx, n max, adv ส่วนใหญ่พื้นที่พักเท้าจะยื่นขึ้นมาทำให้บรรทุกได้น้อยกว่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่