Hell's Kitchen ถ้าผมเป็นหนึ่งในผู้สมัคร ที่ทำอาหารเก่งที่สุดในซอย

แต่ผมเป็นคนที่มี ความไม่โกรธ
อนตฺถชนโน โกโธ - ความโกรธก่อความพินาศ
พึงสอนตนว่า “ความโกรธคือ การทำความทุกข์ให้ตนเอง”
ความโกรธ คือการสร้างทุกข์ให้ตัวเอง เพราะคนโกรธจะสร้างความเสื่อมพินาศ ให้แก่ตัวเอง

เช่น
เชฟด่า เพราะทำอาหารไม่อร่อย (แต่ผมอร่อย) ผมก็จะหน้านิ่งก้มหน้านิด ยอมรับคำสั่งสอน ไม่โต่เถียงแม้คำเดียว
เชฟชม ผมก็จะยิ้มมุมปาก ไม่ได้สนใจอะไร เพราะรู้ว่าเราเก่งอยู่แล้ว คนชมกันทั้งหมู่บ้าน

การใช้ชีวิตแบบนี้ในรายการ จะถูกคัดออกโดยง่ายไหมครับ? 
เน้นว่า เราทำอาหารเป็น ทำอร่อย มีความรู้เรื่องเครื่องปรุง และเป็นแก้วชาร้อน ที่ใครจะรินรดใส่เท่าไร ก็ย่อมได้เสมอ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่