วิธีดูกีฬาเบสบอล อเมริกันฟุตบอล และกอล์ฟ

ตามหัวข้อเลยครับ เห็นคนพากย์พากย์ได้สนุกกันมาก แต่คนที่ดูไม่เป็นนะงงเป็นไก่ตาแตก ทัชดาวน์บ้าง อันเดอร์พาร์บ้าง งั้นขอถามเลยครับ

1.การเล่นอเมริกันฟุตบอล เล่นยังไง แล้วคนดูเป็น คือกติกา และ การเล่นมันเป็นยังไงครับ ผู้เล่นข้างละกี่คน ผมเห็นคนได้จับบอลอยู่ไม่กี่คนเอง ขว้างบอลปั๊ปวิ่งหลบจบละ ทัชดาวน์ แถมมีตั้งเตะสูงๆ อีก (ภาษาอเมริกันฟุตบอลมีอะไรบ้างครับ) อย่างภาษาบอลมีคำว่าแฮตทริก คอเนอร์คิก อะไรประมาณนี้ อย่างอเมริกันฟุตบอล ความหมายของทัชดาวน์คืออะไร และมีคำอื่นอีกไหมครับ

2.เบสบอล เล่นข้างละกี่คนครับ แล้วกติกา การเล่น คนดูเป็นช่วยบอกหน่อยครับ ภาษาเบสบอลมีคำว่าอะไรบ้างครับ

3.กอล์ฟ ดูคะแนนยังไง เล่นยังไงครับ ภาษากอล์ฟมีคำว่าอะไรบ้างครับ
ไม่ได้จะกวนหรือบอกว่ากีฬาพวกนี้ไม่สนุกแต่อย่างใด แค่อยากจะรู้ เพราะถ้าเข้าใจก็จะทำให้การดูสนุกมากขึ้น เพราะเห็นคนดูเป็นเขาดูสนุกกันมาก ๆ เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่