ถ้าจะเดินทางไปคิวบาจากแคนาดา ต้องขอวีซ่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีค่ะ
มีคำถามอยากถามผู้รู้ค่ะ เราจะเดินทางไปแคนาดา เพื่อเยี่ยมแฟนชาวแคนาดา ปลายเดือน พฤศจิกายน และอยู่ยาว จนถึงเดือนมกราคมเลย
แต่เขาเพิ่งมาบอกว่า เพื่อนเขาจะชวนไปเที่ยวคิวบา ปลายเดือน มกราคม และเขาอยากให้เราไปเที่ยวด้วยกัน
เรามีคำถามดังนี้ค่ะ
1. เราต้องขอวีซ่าคิวบาจากไืทย หรือไม่ค่ะ ถ้าเราบินจากแคนาดาไป คิวบา
2. เรามีวีซ่า ทั้ง อเมริกา แคนดา แชงเก้น และออสเตรเลียที่ยังไม่หมดอายุอยู่ในพาสปอร์ต
3. ถ้าไม่ต้องขอ เราต้องเตรียมเอกสารอะไรเอาไว้เผื่อด้วยหรือไม่ค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่าจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง เราจะได้รีบดำเนินการค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่