หนังมาเฟีย อาชญากร กับสื่อสัญลักษณ์ในหนัง

เวลาดูหนังเเนว เจ้าพ่อมาเฟีย  หรือองค์กรอาชญากรรม ของต่างประเทศ 
ทั้งหนัง ทั้งซีรี่ย์  ทำไม หนึ่งในธุรกิจของเจ้าพ่อมาเฟีย
มักจะมีร้านหรือโรงงานชำเเหละเนื้อ เเทบทุกเรื่อง

ไปย้อนดูหนังเเนวนี้ หนังเก่าๆ ไล่มาถึงหนังใหม่ๆ ได้เลยครับ
ย้ำว่าเเทบทุกเรื่อง จะมีธุรกิจ ร้าน/โรงงาน
เกี่ยวกับชำเเหละ เนื้อ วัว หมู หรือเนื้อสัตว์ อยู่ในหนังเสมอ 

มันคือ สัญลักษณ์อะไร เกี่ยวกับหนังเเนวนี้เหรอครับ..?

หรือเพราะ ผมมีภาพจำ เจ้าพ่อ มาเฟีย ผู้มีอิทธิพลของบางประเทศมากไป
ว่ามักจะเกี่ยวข้องกับ ธุรกิจ-การเมือง  รับเหมา  มีบ่อดิน  มีรถสิบล้อหลายคัน 
เเละมักเป็นนักการเมืองท้องถิ่น ผู้ใหญ่ กำนัน  ( ที่สำคัญ มีตำรวจเลวๆ เป็นบริวารรับใช้ )

เพื่อนๆสมาชิก มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ...
เชิญมาเเลกเปลี่ยนมุมมอง ข้อสังเกต
ของสื่อสัญลักษณ์ที่ซ่อนไว้ ในหนัง ซีรี่ย์ กันได้ตามสบายครับ
หรือจะเป็นเเนวอื่นก็ได้ ...ไว้เป็นความรู้เวลาดูหนัง ซีรี่ย์...

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็น...wink
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่