อาแปะฝากบิ๊กทิน เตือนทหารรับงานไซด์ไลน์ สักหน่อยนะครับ..

กระทู้คำถาม
...กรณีทหารไซด์ไลน์รับจ๊อบ  อาแปะเจอมาสดๆร้อนๆเมื่อวาน..
คือชาวบ้านมีกรณีพิพาทเรื่องที่ดินกับนายทุน นายทุนดันใช้ทหารไซด์ไลน์มาข่มขู่ชาวบ้าน...ซะงั้น

นายทุนคงไม่ใช้ไหว้วานทหารกันได้ง่ายๆใช่ไหม.?  อาแปะคาดว่าต้องมีค่ากาแฟให้กันบ้างแหละ..(เหมือนกรณีกำนันเลี้ยงตำรวจนอกรีต)
กรณีแบบนี้มีให้เห็นเยอะในเขตจังหวัดกาญจนบุรี เพราะที่ดินส่วมมากยังระบุเป็นที่เขตทหาร..
มันก็เลยเป็นช่องโหว่ให้ทหารที่กิเลสหนาบางคน ใช้อาชีพทหารออกรับจ๊อบข่มขู่ชาวบ้าน..

ก็ชาวบ้านตาสีตาสาอ่ะนะ เจอทหารมาขู่ก็กลัวหัวหดกันทั้งนั้นแหละ ถึงจะมานอกเครื่องแบบก็เถอะ..
พอลุงตู่ไป ทหารไซด์ไลน์ก็ออกอาละวาดกันอีกแล้ว  ชาวบ้านจะไปพึ่งใครหละนี่..?

อาแปะจึงอยากฝากบิ๊กทิน ให้ช่วยเตือนทหารไซด์ไลน์สักนิ๊สสนุง..
กรณีชาวบ้านพิพาทกัน(กับนายทุน)  ก็ควรปล่อยให้เค้าเป็นคดีกันไปเถอะ..
อย่าให้นายทุนมักง่ายใช้สีเขียวของเสื้อทหารเปิดทางให้เลยนะ..
เป็นคดีฟ้องร้องเรื่องที่ดินบนศาลชาวบ้านไม่กลัวอ่ะ.. 
แต่ที่ชาวบ้านกลัวคือกลัวถูกทหารมากระทืบตาย...หนะครับ..

รองเท้าบู๊ท ชาวบ้านหน้าไหนจะไม่กลัว....จริงไหม.?

กรณีตำรวจนอกรีต,ทหารนอกรีต ถ้ามันไม่มีเลยในสังคมไทยก็น่าจะดี..
ได้เป็นข้าราชการมีสีมีเงินเดือนกินแล้ว แก่ตัวไปก็มียังมีเบี้ยบำนาญกินอีก.. 
ต่างจากชาวบ้านที่ต้องดิ้นรนเก็บหอมรอมริบเอง..
ดังนั้น อาแปะขอร้อง ปล่อยให้ชาวบ้านอยู่แบบสงบๆเถิดนะครับ  อย่าใช้สีมาทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนใจเลย...
ที่สำคัญ อย่าบีบให้ชาวบ้านไปเข้ากับพรรคก้าวไกลเพียงเพราะพฤติกรรมแย่ๆของทหารไซด์ไลน์บางคนเลยนะ..

บิ๊กทินได้โอกาสคุมทหารแล้ว พึงใช้โอกาสนั้นสร้างความดีความชอบให้ตนและให้พรรค  ...บิ๊กทินจะทำได้ไหมนะ.?

รายละเอียด บิ๊กทินไม่ต้องรู้ก็ได้ครับ   อาแปะขอแค่เตือนบรรดาทหารว่าอย่าไปรับจ๊อบนายทุนออกข่มขู่ชาวบ้านก็พอแล้ว..

ขอขอบพระคุณบิ๊กทิน..ล่วงหน้า

อมิตพุทธ..

(อาแปะ  ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่  ฝากสารถึงบิ๊กทินโดยตรง..)

ปล.กระทู้นี้เป็นจดหมายเปิดผนึกถึงบิ๊กทิน...หนะครับ..
แต่อาแปะก็ให้โอกาสสาธารณะได้อ่านและได้คอมเม้นท์..
ดังนั้นกรุณาคอมเมนต์อย่างสุภาพ  ...อย่าเกรียน...!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่