งงกับการบ่นว่า จ่ายเงินเดือนเป็น 2 งวดแล้วทำให้ลำบากขึ้น

กระทู้สนทนา
อย่างผมนี่จ้างแม่บ้านมาทำความสะอาด อาทิตย์ละครั้ง
บางทีก็ขอเบิกล่วงหน้าก่อนมาทำงาน บอกว่า เงินไม่พอจ่ายค่าเช่าบ้าน
เราก็ให้เค้าไปก่อน เดี๋ยวพอถึงวันทำงานก็มาทำใช้ที่ยืมไป
นี่คือ การหาทางแก้ปัญหาเงินขาดสภาพคล่องแบบง่ายๆ

ในแง่ของการจ่ายเงินเดือน เป็นจ่ายทีละครึ่งเดือน มันก็จะดีกับคนกลุ่มนี้
หรือดีกับกลุ่มที่เงินจะขาดมือตอนสิ้นเดือน
(แบบว่า สัปดาห์สุดท้าย ไม่เหลือเงินพอจะพ้นสิ้นเดือน 7 วันนรก อะไรแบบนั้น)
ก็อาจจะเปลี่ยนเป็น 3 วันนรกก่อนเงิน(ครึ่ง)เดือนออกแทน
คือ เงินนะ มันไม่ได้เพิ่มขึ้นหรอก แต่มันมีประสิทธิภาพในการหมุนมากขึ้น

กลุ่มที่บ่นว่า จะจ่ายหนี้รถ บัตรเครดิตยังไง เงินมาแต่ครึ่งเดียว แต่จ่ายทีมาเต็มเดือน
เอิ่ม คุณพี่ใช้แบบไหน คุณพี่ก็จะแบบนั้นเลยฮะ แต่แค่คุณพี่ได้รับเงินก่อนตอนกลางเดือน
คุณพี่จะเก็บไว้จ่ายหนี้ คุณพี่ก็เก็บไว้รวมกับปลายเดือน ง่ายๆเท่านั้นเอง
ผมแปลกใจ ไม่เข้าใจว่า จะบ่นอะไรกัน ทำงานได้เงินเร็วขึ้น กลับไม่เอา แปลกดี

คือ ผมคิดในแง่ไหนนะ มันไม่ได้มีข้อเสียสำหรับคนรับเลยนะ

แต่ในแง่คนวางระบบจ่ายเงินนี่อาจจะปวดหัว ต้องทำงาน 2 เท่า อันนี้ก็ต้องหาทางแก้กันเอา แต่ผมเชื่อว่าไม่ยากหรอกนะ

ปล.นี่ พูดจากคนที่ไม่เอาพรรคนี้เลยนะ เพราะไม่สนับสนุนกลุ่มพรรคที่ชอบใช้ประชานิยม
แต่มองว่า สิ่งไหนที่ว่า ดี เราก็สนับสนุนว่า มันดี ไม่ได้เสีย
ส่วนไอ้พรรคที่คิดแต่จะค้าน สร้าง วลี ผ่อนจ่าย อะไรนั้น
ผมยิ่งงงหนักเข้าไปอีก มันผ่อนจ่ายยังไง ก็เค้าจ่ายเร็วขึ้นไม่ใช่เหรอ
คือจาก 30 วัน ก็มาเป็น ทุก 15 วันนี่นา ไม่ได้ค้างไปจ่ายอะไรเลย งงแท้ฮะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่