สัมภาษณ์งานแล้ว hr ถามเงินเดือนที่รับได้ ผ่านรอบแรก มีสัมรอบสองต่ออีก คุยขอเพิ่มเงินเดือนอย่างไรคะ

เรามีเรื่องจะปรึกษาพี่ๆค่ะ
เราจบป.โท สัมภาษณ์งานที่นึง ผจก.ขายทีนึง เค้าเขียนเรทที่ให้ 40k. - 70 k  เราทำที่เก่าได้เงินเดือน 42k รวมค่าคอมแล้ว ตกเดือนละ 96k สัมที่ใหม่เราเรียกเงินเดือนไป 48k ส่วนเราค่าคอม hr ยังไม่คิดค่ะ เนื่องจากเข้าไปทำงานที่ยังไม่เคยมีผจก.ขาย เราต้องเข้าไปว่งระบบใหม่หมด เรากลับมาคิด ทำไมเราไม่เรียก ไปสัก 55-62k อันนี้ผ่านรอบแรกแล้ว จะได้สัมอีกทีกับผู้บริหารรอบสองค่ะ ขอคำแนะนำพี่ๆจะพูดอย่างไรให้ดูดีค่ะ เป้าคือ 1. อยากจะขอเงินเดือน 62k เท่านี้ไม่รับค่าคอม หรือ 2. เงินเดือน 55k รับคอมแยก  มีวิธีพูดอย่างไรดีคะ  ขอบคุณค่ะ (ทัวร์อย่าลงนะคะ อ่อนสัมจิงๆค่ะ เป็นคนปากหนักไปหน่อยไม่กล้าบอกทีแรกค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่