มีปัญหาในโรงเรียนมาขอคำแนะนำและความคิดเห็นค่ะ

คือนี่เป็นปัญหาที่อึดอัดมากสำหรับเราเพราะเราอยู่ในห้องที่ไม่ชอบสภานักเรียนเลย ที่โรงเรียนเรามีนักเรียนนักโรงเรียนที่ค่อนข้างจะแอนตี้สภานักเรียนน่ะค่ะ เวลาทำอะไรไม่ถูกใจพวกเขาก็มักจะโดนต่อว่าเสมอเลย เรื่องที่โดนบ่อยๆก็คือไม่ล้างห้องน้ำ เราคิดว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของสภาน่ะค่ะ และเรื่องช่วยงานกิจกรรมในโรงเรียนส่วนใหญ่ห้องเราก็จะเสนอตัวไปช่วย(แต่เราคิดว่าเราดูออกค่ะว่าพวกเขาแค่ไม่อยากเรียนในคาบนั้นๆเพราะมันเกิดขึ้นบ่อยมากในช่วงกิจกรรม) ห้องของเขาคนอื่นมักจะบ่นกันว่าสภาไม่เคยขอบคุณหรือมาช่วยงานเลย เนื่องจากเราอยู่ทั้งสองฝั่งเราจึงได้รับความคิดเห็นมาว่า สภา=บ่นให้เราฟังเสมอว่าโดนแย่งงานและโดนห้องเราด่าเรื่องไม่ทำงาน ห้องของเรา=บ่นว่าสภาไม่มาช่วยงานและทำหน้าที่สภาได้ไม่ดี ส่วนตัวเราคิดว่าห้องเราอคติกับสภาเพราะเคยมีเรื่องบาดหมางกันมาก่อนซึ่งเราไม่แน่ใจว่าเรื่องอะไร และเราคิดว่าพวกเขาทำไม่ถูกต้องเพราะพวกเขาไปแย่งงานสภาแต่กลับต่อว่าพวกเขาที่ไม่ช่วยงาน นี่ทำให้เราคับข้องใจมากค่ะ มีใครมีคำแนะนำหรือข้อคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมคะ?

*ปล. เราอยากแชร์เรื่องนี้กับเพื่อนในห้องมากแต่เราเป็นคนกลุ่มเราเป็นคนกลุ่มน้อยค่ะมีกันไม่กี่คนจาก40+คน เราคิดว่าถ้าพูดออกไปแล้วคงมีเรื่องกันเหมือนสภาแน่ๆ บวกกับเราค่อนข้างสนิทกับกกลุ่มสภาด้วยเพราะคุ้นเคยกันมาตั้งแต่ประถม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่