ถ้าโดนจำคุกในสถานพินิจ แล้วอายุเกิน 18 ต้องย้ายที่คุมขังไหม

รบกวนสอบถามค่ะ กรณีเยาวชนโดนคุมขังในสถานพินิจ แต่เมื่ออายุเกิน 18 ปีแล้ว แต่โทษยังเหลือ จะต้องย้ายสถานที่คุมขังไหมคะ เช่นไปทัณฑสถาณวัยหนุ่ม หรือเรือนจำ แล้วถ้าต้องย้ายจะย้ายไปไหน แล้วถ้าต้องย้ายสามารถย้ายได้เลยหรือต้องรอคำสั่งศาลคะ
อีกกรณีเมื่อพ้นโทษแล้ว ยังต้องอยู่ในความดูแลของกรมคุมประพฤติไหมคะ(ทั้งในกรณีเยาวชนและผู้ใหญ่ค่ะ)

ปล.กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้ แต่หาไม่เจอเลยค่ะ ถ้ามีอ้างอิงด้วยจะขอบคุณมากเลยค่ะ 🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่