รีวิว : The Chosen one ประเด็นศาสนากลิ่นอายแฟนตาซี

6 ตอน / netflix / มีเสียงไทย 
แนวแฟนตาซี / วัยรุ่น / ดราม่า
“โยดี้ เด็กหนุ่มวัย 12 ปี ที่พบว่าตัวเองมีพลังราวกับพระเจ้า”  

ตัวซีรีย์มีกลิ่นอายคล้ายกับ stranger things และ งานภาพที่แปลกตาใช้ขนาด 4 : 3 มันทำให้ผมโฟกัสกับสิ่งที่เกิดขึ้น และ หลายๆ ซีนถ่ายออกมาได้สวย รวมๆ ผมชอบองค์ประกอบภาพของเรื่องนี้ นักแสดงน่ารักผมชอบไอเด็กที่ชื่อ วากเนอร์ คาแร็คเตอร์เด็กคนนี้ปั่น หัวหมอ เล่ห์กล
และอีกตัวละครจอมปัญหาขี้หัวร้อนชื่อ แองเจโล่ เป็นตัวละครที่น่าสงสารมาก นักแสดงคนนี้ถ่ายทอดอารมณ์ได้ดีสุดๆ
พล็อตเรื่องน่าสนใจ  ใส่ความเป็นแฟนตาซี สร้างคำถามให้เราสงสัยตอนดู เน้นประเด็นศาสนา&ความเชื่อ หยิบยกเรื่องราวของพระเยซูมาเล่าเปรียบเปรย แต่ผมรู้สึกว่าตัวซีรีย์เล่าเรื่อง ออกมาได้จืด และ ไม่ค่อยดึงดูดเท่าไหร่ อารมณ์ประมาณว่าดูก็ได้ อยากรู้มันจะจบยังไง แต่ว่าในตอนสุดท้ายซีรีย์เปิดประเด็นให้น่าติดตามต่อดีครับ เหมือนพึ่งเริ่มประเด็นหลักตอนสุดท้าย 5555 ซึ่งไม่รู้จะโดนลอยแพไม่ให้สร้างต่อไหม
สำหรับใครไม่รู้จะดูอะไร ลองไปดูกันได้ครับ ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น.

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่