สมัยก่อน เจ้าหญิงราชวงศ์ ธิดากษัตริย์ แต่งงานกะสามัญชน มีเหรอคะ

ไปคุยพวกคลุกคลีเอกสารพม่า ที่มีโอกาสไปดูเอกสารหอวัดบายะกา ที่อังวะ โดยมีทหารพม่านำเข้าไปค่ะ

เรื่องพระเจ้าบุเรงนอง 

บอก มีพระธิดาองค์นึง พระนาม ธุกานดากัลยา
သုဂန္ဒာကလျာ เป็นพระธิดาพระเจ้าบุเรงนอง แต่งงานกะชายชื่อ ติ๊กามายี သီဂါမရိ โดยเค้าคนนี้เป็น "สามัญชน" ไม่ได้เป็นขุนนาง คหบดี อะไรด้วย 

เพื่อนบอกเอกสารพม่ากล่าวแค่ชายผู้นี้เคยช่วยเหลือเจ้าหญิงไว้ ประมาณนี้ค่ะ 

โดยพระเชษฐาร่วมแม่ของเจ้าหญิงองค์นี้เป็นพระโอรสของพระเจ้าบุเรงนอง ชื่อ ตีหะจอธู 
သီဟကျော်သူ ได้เป็นเจ้าเมือง พะยอง 
ဖယောင်း คือ พะเยา ในล้านนาค่ะ 

โดยพระมารดาของทั้งสอง ชื่อ ขิ่งซอหม่อง 
ခင်စောမောင် ซึ่งเพื่อนบอก น่าจะมาจากคำไท ว่า "สองเมือง" อาจจะเป็นลูกเจ้าทางเหนือที่ถูกถวายให้บุเรงนองค่ะ 

คือ ระดับนั้นจะยกธิดาให้สามัญชนง่ายๆ เหรอคะ ยิ่งยุคโบราณแบบนั้นด้วย แล้ว นายคนนี้กะเจ้าหญิง พบป๊ะจ๊ะเอ๋กันยังไง ถ้าบังเอิญ ยากมากๆเลยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่