สกิลวาดรูปของมนุษย์จะตกลงป่าวครับ จากการมาของ AI วาดรูป? แล้วใช้กันเยอะงี้จะตัดราคากันเองป่าวครับ ?

เคสนี้พูดถึงในระยะยาวครับ

เพราะเท่าที่ไปอ่านตามกลุ่มเอไอดูแล้ว แทบไม่เห็นถึงความพยายามในการร่างรูปขึ้นมาให้เป็นรูปเป็นทรงเลย
อย่างน้อยๆส่วนนึงก็ไปไม่ถึงขั้นลงสีด้วยตัวเองเบื้องต้น หรือหัดวาดเปอเปคทีพแบบง่ายๆแน่ๆ

ส่วนตัวไม่ได้ต่อต้านเอไอนะครับ ในอนาคตถ้าเป็นที่ยอมรับกันแล้วผมอาจเอามาเป็นตัวช่วยดูบ้าง สำหรับงานที่ต้องวาดสเกลใหญ่ๆ
(แต่คงวาดเองเกิน 60 เปอร์เซนอยู่ดี เพราะอุส่าฝึกมาแล้วไงก็ต้องใช้บ้าง)

แต่ที่เป็นห่วงคือเรื่องสกิลวาดรูปของคนทั่วๆไปในยุคต่อจากนี้ครับ เพราะมีเครื่องมือที่ง่ายขนาดนี้ คิดว่าเรื่องนี้จะเป็นไงต่อไป?

อีกเรื่องคือมีผู้ใช้ผุดกันขึ้นมามากมายผลงานก็สวยงามทั้งนั้น และมีแนวโน้มจะมีเพิ่มชึ้นเรื่อยๆจนกลายเป็นสกิลที่ใครก็ทำได้
(เคยอ่านคอมเม้นของคนที่ไปเข้าคอสฝึกเอไอมา เห็นบอกบอกว่ามันง่ายพอๆกะสั่งอาหารมาส่งที่บ้าน)

คิดว่าการมีตัวเลือกที่ซ้ำๆกันเพิ่มขึ้นเยอะแบบนี้ จะทำให้เกิดการตัดราคากันเองป่าวครับ แล้วจะเป็นไงต่อไป?

เพื่อนๆมีความคิดอย่างไรบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่