เราจะรู้ได้ไง ว่าโบราณสถานนี้อายุกี่ปี?

คือเรามีความสงสัยค่ะว่า เราจะรู้ได้ไงคะ ว่าโบราณสถานที่ขุดค้นพบนี้อายุกี่ปี พอทราบเบื้องต้นว่าใช้คาร์บอน14ในการหาอายุของสิ่งก่อสร้างนั้นๆ แต่ถ้าสิ่งก่อสร้างนั้นๆ ตอนสร้างผู้สร้างเอาหินที่มีอายุเป็นพันปีอยู่แล้วมาสร้าง ตอนที่เราตรวจสอบในปัจจุบัน อายุของสิ่งก่อสร้างที่ได้จะคลาดเคลื่อนมั้ย? อายุที่ตรวจสอบได้คืออายุของหิน หรืออายุของสิ่งก่อสร้างคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่