มีใครรับปริญญา แล้วไม่มีใครมาร่วมยินดีด้วยไหมคะ?

มีใครรับปริญญา แล้วไม่มีใครมาร่วมยินดีด้วยไหมคะ?
เราสงสัยค่ะ ว่าคนรับปริญญาแล้วไม่มีใครมาร่วมยินดีปกติไหมคะ?
ทำไมยิ่งใกล้รับปริญญา เรารู้สึกโดดเดี่ยวจังเพราะไม่มีใครมาร่วมยินดีด้วย นอกจากเพื่อนในกลุ่มมหาวิทยาลัยเดียวกัน เราก็ไม่มีใครมาร่วมเลย ญาติพี่น้อง พ่อแม่ แม้กระทั่งแฟนก็ไม่มีใครมาเลย เราพยายามทำความเข้าใจน่ะค่ะว่าลางานไม่ได้ แต่บางทีก็อดสงสารตัวเองไม่ได้ว่าทำไมเราต้องรู้สึกโดดเดี่ยวเพียงเพราะต้องมาเห็นคนอื่นมาร่วมปริญญากัน แต่ทำไมเราต้องเป็นคนเดียวที่รู้สึกโดดเดี่ยวไม่มีใครมาร่วมยินดีเลย

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ไม่เคยมองว่าการรับปริญญาเป็นเรื่องสำคัญเลย ส่วนตัวไม่เคยให้ความสำคัญอะไร เรียนจบ ได้หลักฐานการศึกษา ก็แค่นั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่