ตะวันฉาย vs นาโอยะ อิโนะอุเอะ ในกติกา mma คิดว่าใครจะชนะครับ

ตะวันฉายเป็นยอดมวยไทย นาโอยะ อิโนะอุเอะเป็นยอดมวยสากล ทั้งคู่ต่างเป็นยอดมวยชาวเอเชียที่โด่งดังแม้ว่าจะถนัดกันคนละศิลปะการต่อสู้ก็ตาม ตะวันฉายมีจุดเด่นคือการเตะที่รุนแรงชนิดที่ว่าแขนขาหักได้ ส่วนนาโอยะมีจุดเด่นคือหมัดที่ทรงพลัง ผมจะขอสมมติว่าไฟต์นี้ใช้กติกาmmaนะครับเพราะว่าถ้าใช้กติกามวยไทยหรือมวยสากลก็จะต้องมีคนใดคนหนึ่งได้เปรียบอยู่แล้ว โดยที่จะต้องขึ้นชกบนเวทีมาตรฐานและใช้นวมแบบmma หมัดเท้าเข่าศอกใช้ได้หมดหรือแม้แต่จะเล่นเกมส์ภาคพื้นก็ได้เหมือนกัน แต่ถ้าให้ผมวิเคราะห์คือทั้งคู่จะเน้นเล่นเกมยืนมากกว่าเกมนอน เพราะทั้งตะวันฉายและนาโอยะถนัดกติกาท่ายืน แต่แม้ผมจะกำหนดให้กติกาเป็นกติกาmmaแล้วผมดูแล้วตะวันฉายดูจะยังได้เปรียบอยู่ ต้องไม่ลืมว่าตะวันฉายนอกจากจะเตะแรงแล้วอาวุธวงในอย่างเข่าและศอกก็ไม่เป็นสองรองใครเช่นกัน ในขณะที่อิโนะอุเอะจะใช้แค่หมัดเป็นหลัก และไม่เคยมีประสบการณ์ในการเจอการออกอาวุธอย่างอื่นนอกจากหมัด ในขณะที่ตะวันฉายนั้นมีประสบการณ์ในการรับมือหมัดเท้าเข่าศอกมาอย่างโชกโชนแต่ไม่มีประสบการณ์ในการรับมือท่านอน  แต่ดูแล้วไม่น่าจะเป็นปัญหาสำหรับตะวันฉายเพราะว่าอิโนะอุเอะก็ไม่มีประสบการณ์ท่านอนเช่นกัน ทุกท่านคิดว่าอย่างไรครับใครจะเป็นผู้ชนะในไฟต์นี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่