หลักการทำงานของตัว Waveline magnet การเคลื่อนที่และแม่เหล็กไฟฟ้า เกี่ยวข้องยังไง และมีหลักการยังไง

ตามหัวข้อเลยครับ มันเกิดจากการที่ผมได้ไปเจอวิดีโอเกี่ยวกับอุปกรณ์ตัวนี้ แล้วเกิดสงสัยหลักการทำงานเชิงลึกของมัน ว่าการที่มันทำงาน มันมีส่วนเกี่ยวข้องกับอะไรบ้าง เท่าที่ลองหาข้อมูล ก็เจอแค่การผลิต และหลักทำงานเบื่องต้น ว่าเกี่ยวกับ แม่เหล็กไฟฟ้า และการเคลื่อนที่ แต่ยังไม่รู้รายละเอียดในเชิงทฤษฎีมากขนาดนั้น 

เลยอยากมาถามคนที่มีควารู้ครับว่า หลักการทำงานของมัน ที่เกี่ยวกับตัวแม่เหล็กไฟฟ้า และการเคลื่อนที่ มันสัมพันธ์กันยังไง แล้วมีทฤษฎีเกี่ยวกับ 2 เรื่องนี้ที่เชื่อมโยงกันได้ยังไงบ้าง    

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่