หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ต้องการคำนวณราคาลูกรัง
กระทู้คำถาม
วิชาการ
ระยะทางแหล่ง วัสดุ 45 กม.
ราคาวัสดุ 53.33บาท/คิวหลวม
โดยที่ 25 ตัน เท่ากับ 15 คิวหลวม
ตามหลักการคำนวณต้นทุนต้องคิดยังไงค่ะ
คิดแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าสอบถามผู้รู้ค่ะ
ต้นทุน บรรทุก 2.5 ของระยะทาง = 112.50 บา/ตัน
แปลงจากตันเป็นคิวหลวม 112.5X1.7 = 191.25 ติวหลวม
ค่าวัสดุลูกรัง 53.33 บาท/คิวหลวม
= 244.58 บาท
แปลงจากคิมหลวมเแ็นคิมแน่น X 1.6 = 391.32 บาท/คิมแน่น
ใช้หลักการคิดแบบนี้รึเปล่าค่ะสอบถามผู้รู้
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ความรู้รอบตัว - EP3 : กราฟีน วัสดุมหัศจรรย์ ... จากไส้ดินสอสู่รางวัลโนเบลฟิสิกส์
กราฟีน (Graphene) คือแผ่นคาร์บอนบริสุทธิ์หนาเพียงหนึ่งอะตอม มีโครงสร้างเป็นตาข่ายหกเหลี่ยมแบบเดียวกับแผ่นกราไฟต์ ถือเป็นวัสดุ 2 มิติ (2D material) ที่บางที่สุด มีความยืดหยุ่นและแข็งแรงกว่าเหล็กกล้าถึง
สมาชิกหมายเลข 933113
ควักเงินไม่รู้ตัว! 10 เทคนิคการขายขั้นสุดแบบพ่อค้าจีน 🔥 ทำไมขายเก่งกว่าคนไทย?
“จีน” ประเทศที่มีประชากรกว่า 1.4 พันล้านคน มีขนาดเศรษฐกิจที่ใหญ่มาก การแข่งขันทางธุรกิจก็เข้มข้นดุเดือด และเป็นที่สุดแทบทุกตลาดเช่น เป็นตลาดค้าปลีกที่ใหญ่สุดในโลก มูลค่ากว่า 41.22 ล้านล้าน
นักลงทุนหญิง
สอบถามเรื่องแปลงหน่วย ราคาหินหน่อยครับ
พอดีผมต้องทำหนังสือขออนุมัติซื้อหิน เพื่อใช้ในโครงการ Budget ให้มาปริมาณวัสดุ 146,275 คิว ราคา 198.9 บาท/คิว ราคาใน BOQ ให้มา 146,275 คิว ราคา 442 บาท/คิว แต่ผมต้องแปลงปริมาณหินเป็น ตัน ได้ 228,189
วิศวกรรมกร29
ระอุ ! สอน. ปรับขึ้น ‘น้ำตาลทราย’ 3 บาทต่อกิโลฯ หวั่นกระทบสินค้าทั้งระบบ โดนระงับแล้ว
KEY POINTSสอน. ประกาศปรับขึ้นราคาน้ำตาลทรายขาวและน้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ 3 บาทต่อกิโลกรัม มีผลตั้งแต่วันที่ 8 พ.ย. 2568 การปรับราคาครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อสะท้อนต้นทุนการผลิตที่สูงขึ้น และใช้เป็นฐาน
parn 256
หาแอปที่ช่วยเกษตรกร และชาวสวนในการปลูกและการใส่ปุ๋ย และคำนวนระยะเวลาเก็บเกียว เพื่อลดต้นทุนในการใส่ปุ๋ย
✨ แอปช่วยจัดการการเพาะปลูกที่น่าใช้มีหลายแบบ ขึ้นอยู่กับความต้องการและลักษณะการเพาะปลูกของคุณค่ะ สำหรับเกษตรกรในประเทศไทยและผู้ที่ต้องการการจัดการฟาร์มแบบครบวงจร: • Farm One (ฟาร์มเพื่อเกษตรกร):
สมาชิกหมายเลข 9118560
มีสูตรคำนวณการใช้ดินเพื่อถมที่ไหมครับ
พอดีกำลังหาข้อมูลจะถมที่ ตำนวน1แปลงครับ กว้าง33ม.ยาว46 คิด พ.ท.ได้ประมานเกือบๆ1ไร่ ได้1500 ตร.ม พอดีผมวางแผนจะถมลึก 1.50เมตร เต็มพื้นที่เลยครับ ไปคุยกับบ่อถมดินใกล้เคียงเค้าตีราคาคร่าวๆมา370k. ผมเล
ล๊อกอินนี้สีเขียว
รบกวนช่วยคำนวณmint-w5แปลงครั้งสุดท้ายเดือน พ.ย.ปีหน้าราคาตอนนี้....
ต้นทุนmints-5=6.60 ราคาแปลงที่36บาท ราคาmintตอนนี้39บาท ท่านคิดว่าถึงตอนแปลงราคาmintตัวแม่จะประมาณเท่าไรครับ ถ้าเราถือmintw-5ในราคาต้นทุนขนาดนี้ถือว่าเสี่ยงมั๊ยครับกับธุรกิจขอย่างmint
สมาชิกหมายเลข 1454319
ในเมื่อเราใช้พลังงานจากฟอตซิ่วแล้ว พลัง งานจากดวงอาทิตแล้ว พลังงานจากลมแล้ว พลังงานจากน้ำแล้ว เรายังมีพลังงานส่วนไหน
ในเมื่อเราใช้พลังงานจากฟอตซิ่วแล้ว พลัง งานจากดวงอาทิตแล้ว พลังงานจากลมแล้ว พลังงานจากน้ำแล้ว เรายังมีพลังงานส่วนไหน ในโลกนี้ที่เรายังไม่ได้เอามาใช้อีกบ้าง โอ้ นี่เป็นคำถามที่ลึกมากครับ 🌍⚡ คุณพูดถึง
สมาชิกหมายเลข 8283285
CPF BTG ยิ้มฟันกำไรงามๆ ต้นทุนอาหารสัตว์ลดฮวบๆ นำเข้าถั่วเหลือง ข้าวโพด 0% แถมนำเข้าหมูจากอเมริการไม่ถึง 1% สองเด้งชัด
ประเด็นสำคัญ จากบทสัมภาษณ์คุณพิชัย - อัตราภาษี 19% ที่สหรัฐฯ ประกาศใช้ถือเป็นอัตราที่ไทยสามารถแข่งขันได้ และอยู่ในระดับที่ใกล้เคียงกับประเทศคู่แข่งในภูมิภาค เช่น มาเลเซีย 19%, อินโดนีเซีย 19%, ฟิลิปปิ
สมาชิกหมายเลข 6144011
ปรึกษาแชต GPTมาว่าจะช่วยลดต้นทุนเกษตกรได้อย่างไร
โอเค เรื่องนี้ถ้าจะช่วยเกษตรกรลดต้นทุน ต้องมองทั้ง ต้นทุนตรง (เช่น ปุ๋ย ยา น้ำมัน) และ ต้นทุนแฝง (เช่น การเสียเวลาหรือความสูญเสียจากการจัดการไม่ดี) ผมขอสรุปเป็นแนวทางที่ทำได้จริง แบ่งเป็นหมวดนะ ---
สมาชิกหมายเลข 8283285
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
วิชาการ
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ต้องการคำนวณราคาลูกรัง
ราคาวัสดุ 53.33บาท/คิวหลวม
โดยที่ 25 ตัน เท่ากับ 15 คิวหลวม
ตามหลักการคำนวณต้นทุนต้องคิดยังไงค่ะ
คิดแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าสอบถามผู้รู้ค่ะ
ต้นทุน บรรทุก 2.5 ของระยะทาง = 112.50 บา/ตัน
แปลงจากตันเป็นคิวหลวม 112.5X1.7 = 191.25 ติวหลวม
ค่าวัสดุลูกรัง 53.33 บาท/คิวหลวม
= 244.58 บาท
แปลงจากคิมหลวมเแ็นคิมแน่น X 1.6 = 391.32 บาท/คิมแน่น
ใช้หลักการคิดแบบนี้รึเปล่าค่ะสอบถามผู้รู้