ยื่นเรื่องไถ่ถอนเพื่อรีไฟแนน

ยื่นเรื่องไถ่ถอนเพื่อรีไฟแนนบ้าน จาก BBL ไปธนาคารอื่น สามารถยื่นก่อนล่วงหน้า 1 เดือน ก่อนครบ 3 ปีได้ไหม และระบุวันไถถอนเป็นวันหลังครบ 3 ปี

กรณีนี้จะคิดค่าปรับไหม หรือต้องไปยื่นตอนครบ 3 ปีแล้ว

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สวัสดีค่ะ คุณสมาชิกหมายเลข 1735446

Bualuang 1333 ขออนุญาตแจ้งข้อมูลดังนี้ค่ะ กรณีชำระคืนเงินให้กู้ยืมที่อยู่อาศัยก่อนกำหนด โดยไถ่ถอนหมดก่อน 3 ปี นับจากวันที่ทำสัญญาเงินกู้ (เฉพาะกรณีไถ่ถอนจำนองไปใช้บริการกับสถาบันการเงินอื่น Refinance) ธนาคารคิดค่าปรับ 3.00% ของภาระหนี้คงค้าง หากไถ่ถอนหลังกำหนด 3 ปี นับแต่วันทำสัญญากู้จะไม่เสียค่าปรับค่ะ

การนับจากวันจดจำนอง เช่น จดจำนองกับธนาคาร วันที่ 1 กันยายน 2565 ครบกำหนดระยะเวลา 3 ปี คือ วันที่ 1 กันยายน 2568 ดังนั้นคุณสมาชิกหมายเลข 1735446 สามารถแจ้งปิดยอดวันที่ 2 กันยายน 2568 เป็นต้นไป)

ทั้งนี้การ Refinance สินเชื่อบ้านไปต่างธนาคาร ดิฉันขอแนะนำคุณสมาชิกหมายเลข 1735446 ติดต่อที่ธนาคารใหม่เพื่อยื่นเรื่องขอ Refinance สินเชื่อบ้าน เมื่อทราบผลการอนุมัติแล้ว คุณสมาชิกหมายเลข 1735446 นัดวันในการไปทำเรื่องจดจำนองที่กรมที่ดินกับธนาคารใหม่ (ควรเผื่อระยะเวลาอย่างน้อย 7 วันทำการ ในการยื่นเรื่องขอไถ่ถอนโฉนดที่ดินกับธนาคารกรุงเทพ) หลังจากนั้นติดต่อกับธนาคารกรุงเทพที่สาขาที่ขอสินเชื่อหรือสาขาที่สะดวก เพื่อทำเรื่องขอไถ่ถอนโฉนดที่ดิน โดยเตรียมเอกสารดังนี้ค่ะ บัตรประชาชนตัวจริง และใบเสร็จรับเงินเดือนใดก็ได้ (ถ้ามี) ใช้ระยะเวลาเวลาดำเนินการประมาณ 7 วันทำการ

หากมีบริการด้านใดให้ดิฉันช่วยดูแลหรือสอบถามข้อมูลใดๆเพิ่มเติม แจ้งได้เลยนะคะ ยินดีให้บริการค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่