อยากทราบการประยุกต์ใช้ ค่าเฉลี่ย ในชีวิตประจำวันครับ

ไอ้ HM-GM-AM-QM
harmonic mean ค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิก
geometric mean ค่าเฉลี่ยเรขาคณิต
arithmetic mean ค่าเฉลี่ยเลขคณิต  <== อันนี้ เห็นบ่อยในพวกคะแนนเฉลี่ยทั่วไป คะแนนเฉลี่ยกีฬา เกรดเฉลี่ย
quadratic mean ค่าเฉลี่ยกำลังสอง 

3 อันที่เหลือ ผมไม่รู้เลยครับว่าเค้า เอาไปประยุกต์ใช้ในชิวิตประจำวันยังไง หรือใช้ในการคำนวนอะไร 

ทั้งนี้ ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบผมนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่