เวลาถวายพระพรพระสังราช ตามหลักต้องพูดทรงพระเจริญ เวลาขานรับก็พะย่ะค่ะ/เพคะ คือมีคนใช้กันจริงๆหรือเปล่าครับ

อย่างตามเว็บเพจที่มีการถวายพระพรสังฆราช ตามหลักต้องถวายพระพรท่านว่า ทรงพระเจริญ ใช่หรือเปล่าครับ เพราะท่านมีศักดิ์เสมอพระเจ้าวรวงศ์เธอ ทรงฉัตรสามชั้น
แต่ทำไมคำราชาศัพท์พวกนี้ไม่เห็นมีใครใช้เลยครับ เห็นมีแต่ใช้ว่า นมัสการครับ นมัสการค่ะ นมัสการเจ้าค่ะ ประมาณนี้

และคำขานรับ พะย่ะค่ะ มีใครใช้กันจริงๆมั้ยครับ เวลาพูดคุยกับพระสังฆราช

บรรดาเจ้าพนักงานของสำนักพระราชวังเวลาพูดคุยกับท่านตอนมีงานพิธีต่างๆ ใช้ราชาศัพท์ที่ว่ากับท่านมั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่