แฟนโดนรถชน เราทำแบบนี้งี่เง่าไหมคะ

สวัสดีค่ะ ขอเล่าย้อนความ ตอนค่ำทุ่มนึงโดยประมาณ เราเพิ่งเลิกงาน เลยวิดีโอคอลหาแฟนเหมือนทุกที แต่แฟนกดวางและโทรแบบปกติกลับมาเสียงในสายเจี้ยวจ้าวมาก เรารีบถามว่าแฟนอยู่ไหน แฟนพูดกลับมาว่า”อยู่โรงบาล เดี๋ยวค่อยพูดได้มั้ย!” ด้วยเสียงที่ฟังดูเจ็บๆและรำคาญ เราเลยรีบวางและพิมพ์คำถามไป2-3คำถาม ถามด้วยความเป็นห่วงมากๆเพราะแฟนกับเราอยู่กันคนละภาค เค้าพิมพ์กลับมาว่า  ”เจ็บ มือสั่น”  เราพิมพ์ถามอีกทีว่า “โดนไรมา แต่ตอบไม่ไหวไม่เป็นไร ถ้าโอเคแล้วอย่าลืมตอบเค้านะ “

อีก20 นาทีแฟนโทรกลับมาแล้วบอกว่ารถชน เราก็ถามว่ามีใครอยู่ด้วยมั้ย แฟนบอกว่าอาจารย์ แล้วก็พูดเหมือนเดิมว่าเจ็บ ไม่อยากพูด!

ผ่านไป10นาทีเราพิมพ์ไปถามใหม่ว่าเจอหมอยัง ต้องนอน รพ. มั้ย และถ้าโอเคแล้วแวะมาตอบหน่อยนะ

ตอนนั้นเราเป็นห่วงมากจริงๆ เพราะไม่รู้อะไรเลยเค้าไม่ได้บอกเจ็บตรงไหน น้ายแรงแค่ไหน เราร้องไห้ตลอด กลัวเค้าเจ็บเยอะ นั่งเฝ้าแต่โทรศัพท์รอข้อความจากเขา

ผ่านไป50 นาที เค้าตอบกลับมาว่า โอเคขึ้นแล้ว คืนนี้นอน รพ. เจ็บที่หน้า ตอนนี้อยู่กับเพื่อน1 คน

เราก็ถามเค้าว่าโทรหาแม่รึยัง  ถ้าสะดวกวิดีโอคอลหาสัก1นาทีได้มั้ย แฟนอ่านแล้วก็หายไปเลย

อีก15นาทีเพื่อนเจาฟอล ig เรามาบอกว่า แฟนอยู่ห้องพักฟื้นแล้ว โทรศัพท์แฟนแบตหมด ตามตัวไม่เจ็บอะไร แต่กระดูกใต้ตาแตก พร้อมส่งวิดีโอ3วิมาให้ดู ในวิดีโอแฟนเราหลับอยู่หน้าแฟนไม่มีแผล แต่ช้ำตาหน้าแก้ม น่าจะโดนกระแทกมา เราถามเพื่อนว่าแฟนพอจะรู้ไหมชนที่ไหนอะไรยังไง เพื่อนแฟนก็เล่ามาสั้นๆ เพื่อนแฟนบอกว่าเขาไม่ได้อยู่ด้วย ต้องกลับ เพราะพรุ่งนี้มีเรียน แต่ให้แฟนนอนห้อง2คน เราก็โอเค และขอบคุณเขาไปหลายครั้งมากๆ เพราะถ้าไม่ได้เพื่อนแฟนช่วยบอก เราคงเป็นห่วงแฟนมากแน่ๆ

เรานอนไม่หลับทั้งคืน เผลอหลับตื่นมาร้องไห้ตลอดเวลา ส่งข้อความทิ้งไว้ในแชทแฟนหลายข้อความ
จนเช้ามา 6โมง เขายังไม่อ่าน เราเลยลองโทรเบอร์ดู สรุปขึ้นรอสาย และแสดงว่าแบตเขาไม่ได้หมด (เรารอฟังแค่2ตื๊ดค่ะ ก็กดวาง)

จนตอนนี้ 8.43 แฟนยังตอบ ไม่ส่งข่าวอะไรเลย เราน้อยใจมากๆที่แฟนไม่สนใจเลยว่าเราเป็นห่วงแค่ไหน ถ้าเมื่อคืนบอกกันดีๆว่าวันนี้ไม่ไหวอะไรสักอย่างแล้ว เราจะเข้าใจและไม่น้อยใจแบบนี้ ตอนนี้แฟนปล่อยให้เราเป็นบ้ากังวล ร้องไห้จนปวดตาสุดๆ

📌คำถามคือ เราประสาทไปเองมั้ยคะที่น้อยใจแฟนที่ปล่อยให้เราเป็นห่วงขนาดนี้ แฟนไปอยู่ต่างที่ ไม่มีครอบครัวที่นั่น มีแต่เพื่อน แต่เราติดต่อใครไม่ได้เลย เป็นห่วงมากๆ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
คุณว่าแฟนไม่คิดถึงใจคนเป็นห่วง แต่คุณก็ไม่คิดถึงใจคนเจ็บ กระดูกใต้ตาแตกนะคะ ไม่ใช่แผลถลอก
บอกเขาแค่ว่าเป็นห่วงนะ สะดวกเมื่อไหร่ค่อยติดต่อมาก็พอค่ะ
ส่วนความเป็นห่วง ความน้อยใจ ความกังวลใจ คุณต้องรับมือกับมันให้ได้ อย่าเอาไปใส่เขาค่าาาาา
เขาก็เจ็บตัว กังวลใจกับเรื่องตัวเองพอแล้ว
ความคิดเห็นที่ 4
เซ้าซี้ + งี่เง่า
ก็คนมันยังเจ็บอยู่ อยากพักอย่างอยู่เฉยๆ จะให้คุยอะไรหนักหนา
เพี้ยนกินมาม่า
ความคิดเห็นที่ 24
ก็งี่เง่าล่ะค่ะ
เขาเจ็บมา ต้องตรวจ ต้องทำแผล กินยา เปลี่ยนเสื้อผ้า นอนพัก
ดีไม่ดีกินยาฉีดยาไปแล้ว ง่วงอีก อยากนอน
คุณก็จะให้เขาตอบให้ได้

แล้ว 6 โมง มันเช้ามากนะคะ แทนที่คนป่วยจะได้นอนเต็มที่ ต้องมาสะดุ้งตื่นเพราะเสียงโทรศัพท์จากคุณอีก
ไหนจะเตียงข้างๆ ที่อาจจะตื่นเพราะได้ยินเสียงเหมือนกัน แล้วแอบด่าแฟนคุณในใจไปแล้วก็ได้

อย่าโทรไปเช้าขนาดนั้นอีกนะคะ เกรงใจคนอื่นบ้าง
ถึงจะแฟนกันแต่แฟนป่วยอยู่
และเตียงข้างๆ เขาก็เป็นผู้ป่วย ต้องการพักผ่อนเต็มที่
ไม่ใช่ต้องมาเจอคนโทรปลุกตั้งแต่เช้านะคะ

แฟนกระดูกใต้ตาแตก โอเค เป็นหนักพอสมควร แต่ไกลหัวใจ ยังไม่ตายง่ายๆ ค่ะ
คุณจะร้องไห้ทั้งคืนอะไรขนาดนั้น
ไม่ได้เข้าห้อง ICU หรือสลบไม่ได้สติ หรือโดนอวัยวะภายในซะหน่อย

ความเป็นห่วงก็เข้าใจค่ะ แต่ขอให้มีเหตุผลและคำนึงถึงคนอื่นด้วยนะคะ

ปล.ยังไปจับผิดเขาอีกว่าแบตไม่หมดเพราะโทรเข้าได้
คุณขาโรงพยาบาลเขาก็มีที่ให้ชาร์จแบตค่ะ หมดกลางคืน ก็ชาร์จไว้ ตอนเช้าก็มีแบตแล้วไงคะ คุณจับผิดเขาเพื่ออะไรนี่
ความคิดเห็นที่ 5
ก็คนมันเจ็บอยู่ จะถามเซ้าซี้ ถามอะไรก็ไม่รู้ เพื่ออะไรครับ ถามขนาดนี้ แล้วไม่เดินทางมาหา ก็ไม่ต้องถาม ให้เขาพักฟื้นให้หายเจ็บก่อน ก็เห็นบอกอยู่ว่าเจ็บ มือสั่น คือ ไม่ต้องไปยุ่งมากขนาดนั้น ห่วงก็แค่เดินทางไปหา ถ้าไปไม่ได้ ก็หยุดส่งคำถามอะไรที่ไม่จำเป็น เปลี่ยนเป็นให้กำลังใจ หายไวๆ ก็พอ เขาหายเจ็บเมื่อไหร่ อยากคุยเมื่อไหร่ ก็คงตอบ คงโทรเอง ไม่ต้องเซ้าซี้ คนเจ็บไม่อยากทำอะไรหรอก อยากนอนอยู่เฉยๆ
ความคิดเห็นที่ 10
อยู่ใต้
เรือบินรถไฟรถบัสก็มีนะคะ
ถ้ามาไม่ได้
ก็รอเขาติดต่อกลับ
คนเจ็บอยู่จะรัวแมสเสจไปทำไม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่