ผมมีคำถามหลังจากดู Interstellar ครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ตอบเท่าที่รู้ก็ได้ครับผม

1.ในตอนจบทุกคนอยู่ใน Cooper Station แสดงว่าโลกอยู่ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ หรือเป็นแค่ยาน
2. ตอนที่คูเปอร์ขับยานไปหาดร.แบรนด์ ก็คือไปอยู่ดาวนั้นเลยใช่  ไหมครับ
3. แผนAคืออะไร
4. ดาวโคโลนีคืออะไร
5. มิติที่เป็นห้องนอนของเมิร์ฟคือจินตนาการของคูเปอร์ใช่ไหมครับ

*ถ้าใครรู้สามารถสรุปตอนจบให้ได้นะครับ เพราะผมก็ยังไม่เข้าใจ*
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
1.ในตอนจบทุกคนอยู่ใน Cooper Station แสดงว่าโลกอยู่ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ หรือเป็นแค่ยาน
ใช่ครับ  ไม่ได้อยู่ในโลกแล้ว
Cooper station อยู่ใกล้ ๆ ดาวเสาร์
Cooper station นี้มาจากแนวคิดของ O'Neill cylinder
แนวคิดนี้มาจากนักฟิสิกส์อเมริกัน Gerard K. O'Neill
คือเป็นยานที่มีลักษณะ "ท่อ" ขนาดยักษ์
และหมุนเหวี่ยงเพื่อสร้างความโน้มถ่วงเทียม
https://en.wikipedia.org/wiki/O%27Neill_cylinder

2. ตอนที่คูเปอร์ขับยานไปหาดร.แบรนด์ ก็คือไปอยู่ดาวนั้นเลยใช่  ไหมครับ
ใช่ครับ  ที่ดาวเคราะห์ Edmunds
นั่นคือตอนท้ายเรื่องที่ Cooper เจอเมิร์ฟตอนแก่(ที่นอนบนเตียง)
หลังจากนั้น  Cooper ก็เดินทางไปดาว Edmunds เพื่อไปหา Dr.Brand

3. แผนAคืออะไร
ผมจำไม่ได้แล้ว  รอท่านอื่นครับ

4. ดาวโคโลนีคืออะไร
ดาวเคราะห์ Colony  ก็คือดาวเคราะห์ที่เป็นแหล่ง
ตั้งถิ่นฐานของมนุษยชาติ  ในเรื่องก็คือดาว Edmunds
หรือ  คำว่า Colony ยังใช้กับสถานีอวกาศขนาดยักษ์
อย่าง Cooper station ก็ได้  เพราะเป็นแหล่งตั้งถิ่นฐานเหมือนกัน

5. มิติที่เป็นห้องนอนของเมิร์ฟคือจินตนาการของคูเปอร์ใช่ไหมครับ
มิติในห้องนอนเมิร์ฟ  เป็นมิติที่เกิดจากการที่
Cooper เดินทางผ่านเข้าไปใน singularity
ของหลุมดำ Gargantua ครับ
( ภาพหลุมดำ  https://i.redd.it/no3vct80ojf71.png )
(ไม่ใช่จินตนาการ  แต่ Cooper "หลุด" เข้าไปในมิตินั้นจริง ๆ)
เรื่องมิติที่ทับซ้อนใน singularity ของหลุมดำ นี้
มาจากแนวคิดทางวิทยาศาสตร์จริง ๆ  
แต่ยังไม่ได้พิสูจน์ว่ามีจริงหรือไม่ ?

สาระสำคัญของตอนจบก็คือ
ช่วงที่ Cooper แยกตัวออกจากยานแม่ด้วยยานลำเล็ก
และเข้าไปในหลุมดำ Gargantua
การเข้าไปใน singularity ของหลุมดำนี่เอง
ทำให้ Cooper หลุดเข้าไปในมิติทับซ้อน
ดังนั้น  จึงสามารถไป "โผล่" แบบย้อนเวลาได้
(ย้อนเวลากลับไปตอนที่บ้าน Cooper โดนพายุฝุ่น
และ Cooper , Murph เห็นรอยฝุ่นเป็นรหัสมอร์ส)

หลังจากนั้น Cooper ก็ส่งรหัสมอร์สในรูปของรอยฝุ่น
ซึ่งเป็น data สำคัญให้ Murph ไปใช้ในการขนส่ง
อพยพมนุษยชาติออกนอกโลกได้

หลังจาก Cooper ส่งรหัสจนครบแล้ว
ตัว Cooper ก็หลุดออกจากมิติมาโผล่ที่ดาวเสาร์
ใกล้ ๆ Cooper station  จนมาเจอกับ Murph ตอนแก่
และสุดท้ายก็กลับไปดาว Edmunds
เพื่อเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ Dr.Brand ครับ
ความคิดเห็นที่ 15
ผมขออนุญาตเสริมในข้อ 5 นะครับ เรื่องมิติที่ Cooper เข้าไปและเห็นห้องนอน Murph

ในหนังสือ The Science of Interstellar เขียนไว้ประมาณนี่ครับ  ลายละเอียดผมแนบ บทของ The  Tesseract มาให้ด้วย

- Cooper ตกลงไปในหลุมดำ ในหลุมดำ(Bulk) จะมีมิติที่สูงกว่า จักรวาล 4 มิติ (Brane) ที่ Murph อาศัย อยู่
- Bulk เกิดจากหลายๆ Brane เรียงซ้อนๆ กัน ดังนั้น 4 มิติใน Brane คือ ภาพตัด 3 มิติใน Bulke
- จากโลกมาก ถึง หลุมดำ Garantua ผ่าน Brane มันไกลมาก แต่พอเวลา  Cooper มาอยู่ใน Bulkเลยเดินทางได้ไวมาก ตามทางที่คนในอนาคตสร้างไว้
- Tesseract คือ Complexity ของ จักวาล ที่อยู่เหนือ 4 มิติ

จุดคือ 0 มิติ
      ลาก 2 จุด ได้เส้น คือ 1 มิติ
      ลากเส้น โดยทำมุมตั้งฉากกับเส้น ได้ plane ผิว4 เหลี่ยม
      ลาก plane ตั้งฉากกับผิว เหลี่ยมจะได้กล่อง 4 เหลี่ยม
      ลากกล่อง 4เหลี่ยม ขยายขึ้น โดยตั้งฉาก กับทุกมุมของกล่อง จะได้ กล่องใหญ่ ซ้อนกล่องเล็ก โครงสร้างนี้เรียกว่า Tesseract.
      ช่องว่าง ระหว่างกล่องใหญ่ จะเกิดห้องใหม่อีก 6 ห้อง เพราะกล่องเล็ก มี 6 ผิว อันนี้เรียกว่า plane 3 มิติใน Tesseract ที่ เป็นตัวเชื่อมระหว่าง ห้องนอนของ Murph กับ Cooper
      แสง photon สามารถวิ่งตามเส้นทางใน Tesseract ได้ ทำให้ Copper จะมองเห็น Murph ได้ทุกมุม ตาม plane ของ 3 มิติของ Tesseract
      ห้องนอน ของ Murphy มันมีเวลาที่วิ่งผ่านไปด้วยเส้นเวลาเป็นล่องตามเข็มนาฬิกาของ Murph ตามเลยทำให้ ทุก plane ในห้องวิ่งเป็นท่อตามแกนของเวลา ( Time Extrusion)
      Cooper อยู่ใน Bulk เลยสามารถ ปีนข้ามไปดูที่ห้อง Murph ในเวลาไหนก็ได้ โดย Cooper 3 มิติ จะเห็นห้อง Murph เป็น plane 2 มิติ (ภาพตัด cross section)

ในรูปสุดท้ายที่ผม แนบมา
มันจะมีประโยคที่ Brand คุยกับ Cooper ในยาน Endurance ว่า” To them time may be just another physical dimensions. To them past might be a canyon they can climb into and the future a mountain the can climb up.”

ความคิดเห็นที่ 4
เสริมเรื่องแผนA

แผน A คือ สร้างยาน ขนมนุษย์จากโลก ทะลุรูหนอน ไปตั้งรกรากที่ดาวแห่งใหม่

ซึ่งในตอนแรก แพลนA เป็นแผน(พ่อนางเอก)หลอก ที่ไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะติดที่สมการแรงโน้มถ่วง(อะไรสักอย่าง) ทำให้การสร้างยานขนย้ายมนุษย์ไป เป็นไปไม่ได้

พวกพระเอก เลยต้องใช้ แผนB นั่นคือ ช่างหัวมนุษย์โลกแล้ว ไปกันแค่พวกพระเอก ไปตั้งรกราก แล้วเอาดีเอ็นเอมนุษย์โลกที่ฟรีซเก็บไว้ และขนมากับยาน มาเพาะ ดำรงเผ่าพันธุ์ มนุษย์ต่อไป ที่ดาวใหม่ (ซึ่งตอนท้าย พระเอกเลือกที่จะเสียสละ ให้นางเอกไปคนเดียว เพราะยานไปต่อไม่ไหว ถ้าพระเอกไม่สลัดยานตัวเองออก)

แต่ ด้วยความที่พระเอกหลุดเข้าไปในหลุมดำ ทำให้พระเอก(และหุ่นเอไอ) สามารถเก็บข้อมูลภายในนั้น ส่งกลับไปให้ลูกสาวได้(แบบรหัส ผ่านการย้อนเวลาที่ตู้หนังสือ)

สุดท้ายในตอนจบของหนัง ก็สรุปว่า พระเอกได้ทำให้แผนA สำเร็จลุล่วงจนได้นั่นเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่