การทหารในทิเบตก่อนถูกจีนยึด

กระทู้คำถาม
ผมอ่านในหนังสือเล่มหนึ่งเป็นการถอดเทปการสัมมนาเรื่องศาสนาและการปกครอง  ได้ทราบมาว่าในทิเบตเมื่อก่อนมีกองทัพทหารที่เข้มแข็งมาก  แม้แต่จีนกับอินเดียเองก็ยังกลัว  แต่พอองค์ดาไลลามะขึ้นครองราชย์
ทรงใช้ระบบศาสนา  ทรงเห็นว่าการทหารเป็นการใช้ความรุนแรงขัดกับหลักพุทธธรรม  ทรงยกเลิกระบบทหารในทิเบตทั้งหมด  ทรงคิดว่าคงไม่มีใครสนใจจะไปตีทิเบต      ก็เลยถูกจีนยกกองทัพไปยึดได้โดยละม่อม  กลุ่มกองโจรกู้ชาติทิเบตเองก็รบเก่งมากแม้แต่ทหารจีนเองก็ยังกลัว          ทั้งหมดที่ผมทราบมานี้เป็นความจริงหรือไม่ครับขอรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายในพันทิพย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่