เขียน Macro Excel ยังไงให้สามารถจัดการข้อมูลแบบนี้ได้ครับ

กระทู้คำถาม
ขอออกตัวก่อนว่าทำงานสายกราฟิกครับ แต่มีส่วนที่ต้องหาผลรวมของการใช้งานของเครื่องถ่ายเอกสารของออฟฟิศ
ในทุกครั้งจะใช้แบบเลือกทีละคำสั่ง แต่ก็อยากทำงานได้เร็วขึ้นเลยว่าจะลองเขียน macro excel แต่มางงกับสูตรครับ
export ไฟล์ .csv ออกจากเครื่องถ่ายเอกสารแต่ละเครื่อง แล้วเปิดไฟล์ด้วย excel

สิ่งที่ผมต้องทำคือ
เปลี่ยน : ไปเป็น _
ใส่คำว่า รวม ที่ roll สุดท้ายและใส่ผลรวม (sum) ใน column
ใส่ , กับตัวเลขที่เกินหลักร้อยในทุก column
ครอบผลรวมลากลงมา กด AutoSum ตรง roll รวม

ปัญหาที่เกิดคือ
ผมเขียน macro ดูแล้วมีปัญหา บางไฟล์มี user 60 คน ผลรวมต้องอยู่ที่ roll 61
เอาไปใช้กับไฟล์มี user 20 คน ผลรวมต้องไปอยู่ที่ roll 21 แต่ผลรวมไปโชว์อยู่ที่ roll ช่องที่ 61

ขอบคุครับ

ดาวน์โหลดไฟล์ตัวอย่าง

ไฟล์ดิบที่ได้มา

รูปแบบไฟล์ที่ต้องการ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่