อยากให้น้ำไม่ล้น กรณีสวิทซ์ลูกลอยไฟฟ้าเสีย-ไม่ทำงานครับ

ผมใช้ปั๊มน้ำ ปั๊มน้ำขึ้นไปเก็บบนแทงค์น้ำด้านบนอาคาร ชั้น 5 ครับ
โดยปั๊มน้ำด้านล่างมีตู้คอนโทรลผ่านแมกเนติกเรียบร้อย ใช้การตัดสัญญาณโดยสวิทช์ลูกลอยไฟฟ้าไว้ที่แทงค์น้ำด้านบน

ทีนี้มีอยู่วันนึงสวิทช์ลูกลอยมันไม่ทำงานทำให้น้ำล้นแทงค์ จนท่วมห้องคอนโทรลด้านบนจนเกิดความเสียหายมาก

อยากทราบว่ามีวิธีไหมครับจะตัดการทำงานของปั๊มด้านล่าง ในกรณีที่สวิทช์ลูกลอยไม่ทำงานจนน้ำล้น
น้ำจะได้ไม่ล้นเยอะมาก เพื่อลด-ป้องกันความเสียหายที่เกิดขึ้นได้ครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ใส่ลูกลอย ไปอีกตัว อยู่เหนือขึ้นไปหน่อย หากน้ำไม่ถึง ให้ส่งไปไปลูกลอยตัวล่าง

หากกลัวลูกลอบ fail ทั้ง 2 ตัว คงต้องหา sensor ตรวจจับน้ำมาวางในจุดที่น้ำจะล้น
เมื่อน้ำล้น ให้ตัดไฟที่ไฟ ลูกลอย 1-2 อีกชั้นนึ่ง

มั้งครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่