พวกเชิญที่เชิญชวนบริจาค เขาได้ส่วนแบ่งใช่มั้ยครับ ดูพยายามขายกันจังเลย

รู้สึกว่าหลังๆจะ hard sell สุดๆครับ ทั้งดักหน้าดักหลัง

บางทีเดินๆคุยมือถืออยู่ก็โดดออกมาขวาง

บางคนก็เนียนมาในรูปแบบชวนทำกิจกรรม หรือ ขอรบกวนทำแบบสอบถาม สุดท้ายก็เชิญชวนบริจาค
|
|
ที่ไม่ชอบที่สุดคือ "พี่คิดว่าพวกเด็กๆน่าสงสารมั้ย" "ถ้าลูกพี่อยู่ในสภาพนั้น พี่จะช่วยมั้ย"
|
|
ซึ่งผมได้ตำหนิไปต่อหน้าเลยว่าควรทำอย่างตรงไปตรงมา ไม่ใช่มาแอบแฝง และ ผมจะไม่ทำบุญกับพวกเขาแน่นอน

ถ้าผมอยากบริจาคผมจะเลือกที่ผมอยากทำและติดต่อไปเอง ไม่ใช่การดักหน้าดักหลังแบบนี้

ผมเข้าใจว่าพวกนี้คงไม่ใช่จิตอาสา อาจจะมาในรูปแบบบริษัทที่หาคนมาทำแบบนี้แล้วหักส่วนแบ่งค่าบริจาคไป

ปล ปกติผมจะทำบุญกับ รพ เด็ก และ สถานรับเลี้ยงเด็กกำพร้า อยู่แล้วครับ ปีหนึ่งก็หลักหมื่นบาท
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่