ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ เรียนต่อป.ตรี สาขา IT สถาบันเทคโนโลยี-ไทยญี่ปุ่น กับ มจพ.ปราจีนบุรี

สวัสดีครับ ผมอายุ 22 ปี (เดือนหน้า 23 ) อยู่กรุงเทพ จบ ปวส.IT ปี 64 ตอนนั้นจบมาในช่วง covid ไม่มีเงินเรียนต่อ+กยศ.ตอนนั้นมันดูยุ่งยากและไม่ได้มีญาติที่เป็นข้าราชการ เลยตัดสินใจ ลงเรียนที่ ม.ราม วิทคอม ระหว่างนั้นก็ทำ part-time ไป จนมาตอนนี้เริ่มรู้สึกไม่ใช่แล้วครับ คิดว่าไม่สามารถ จบได้ในอีก2-3ปีแน่นอน เพราะคลาสวิชาเฉพาะส่วนใหญ่ต้องไปเรียน Onsite ไปเข้า Lab (เรียนคนเดียวที่บ้านไม่น่ารอด) + กับเวลาเดินทางไปกลับ อย่างละ 2 ชั่วโมงครึ่ง และค่าใช้จ่ายสูงมาก + กับสถานะการเงินครอบครัวตอนนี้แย่มาก รู้สึกท้อครับ เลยตัดใจไปที่จะเรียนต่อที่ราม ตั้งเป้าใหม่ หางานทำเก็บเงินจนถึงปีหน้าที่จะรับสมัครเข้าเรียน ไม่อยากเสียเวลาแล้ว ลังเลว่าเลือกเรียนที่ไหนดี เป็นหลักสูตรเทียบโอน 2 ปีเหมือนกัน สาขา IT สถาบันเทคโนโลยี-ไทยญี่ปุ่น เรียนวันอาทิตย์วันเดียว กับ มจพ.ปราจีนบุรี.ดูทรงน่าจะต้องกู้ กยศ.เพื่อเรียนทั้งคู่ ที่เลือก ไทย-ญี่ปุ่น เพราะอยากได้ภาษา แต่ถ้าที่ มจพ.ปราจีนบุรีต้องสอบเข้าไหมครับ มีทุนไหม หรือแนะนำที่อื่นนอกจาก 2 ที่นี้ก็ได้ครับ ที่พอดู OK
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่