สายเมนก่อนเข้าตัวบ้าน ติดตั้งเบรกเกอร์ได้ไหมครับ

ประมาณในรูปครับอยากติดตรงตำแหน่งเลข 1 อยากติดเพื่อเวลาขึ้นไปบนฝ้าผมกลัวตรงสายเมนที่ลากอยู่ฝ้ามันเกิดรั่วขึ้นมาหนะครับ
สายเมนเดินไว้ไม่ดีด้วยวางพาดบนฝ้าไปเฉยๆ แล้วค่อยเข้าตู้หมายเลข 2 ในบ้าน ตามเส้นสีเขียวในรูป เลยอยากทราบว่าถ้าติดติดได้ไหม แล้วต้องใช้เบรกเกอร์แบบไหนครับ หม้อไฟ 15/45

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ติดได้​ ใช้50A.​ กันน้ำให้ดี​   ถ้าใช้แบบกันดูดได้ก็ดีเลย​  ราคาไม่แพง    ถ้าสายเมนรั่วลงโครงฝ้า, หลังคาจริงๆ​  ก็จะได้ตัดทันที​ แต่ต้องต่อสายดินลงโครง, ลงหลักดินด้วยนะ​   ของผมก็ต่อสายดินลงโครงหลังคาไว้​   เพราะเคยเจอ  ไปเช็คไฟบ้านเพื่อน​ พอเปิดฝ้าขึ้นไป​  เจอสายทองแดงเปลือยอยู่บนหัวพอดี​   ยาว50ซม.​  ดีว่ายังไม่แตะโครง​  อาจจะโดนหนูแทะ​  หรือฉนวนล่อนเนื่องจากเสื่อมสภาพ  เลยรอดตัวไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่