สอบถามเรื่องอัตราเสียภาษี ที่ดิน ปี2566หน่อยนะครับ

สอบถามเกี่ยวกับ  การเสียภาษีที่ดินว่าเปล่าครับ
[เนื่องจากยังไม่ได้มีแพลนทำอะไร  และไม่ชอบการปลูกแบบผักชีโรยหนเ้า  และยังพอมีแรงเสียภาษีได้อยู่]
แต่......มันงง  ครับ
ที่ดินว่างเปล่า2แปลง    อยุ่ในจังหวัดเดียวกัน อำเภอเดียวกัน
แปลง1  อยุ่ในเขตเทศบาล   เสีย ภาษีที่เทศบาล   0.6%     พร้อมได้รับส่วนลดภาษี15%
แปลง2  นอกเขคเทศบาลนิดนึง  เสียภาษีที่ อบต.  0.3%    พร้อมได้รับส่วนลดภาษี15%

เลย งงๆ  ว่าทำไมถึงเก็บไม่เท่ากันครับ  ใครพอจะรู้เหตุผลรบกวนช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
บางแห่ง จึงเริ่มเก็บภาษี ที่ว่างเปล่า พร้อม เริ่ม ปรับ อัตราภาษีจาก 0.3 เป็น 0.6 บางแห่งก็ยังไม่เริ่ม(อาจเริ่มประเมินครั้งแรกคนละปีกัน) ส่วนระยะเวลาที่ต้องชำระแต่ละอปท.สามารถขยายเวลาจัดเก็บออกไปได้ตามความเหมาะสม ซึ่งผลคือ อาจจะไม่ตรงกันในแต่ละอปท.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่