อยากจะถามแม่ๆพ่อๆค่ะ

ถามหัวข้อค่ะ พอดีเราเป็นแม่และมีลูกอายุกำลังจะ 4 ขวบ ตอนนี้น้องเรียนยุ อนุบาล 1 อยากทราบว่าลูกพ่อแม่แต่ละบ้านเป็นยังไงบ้าง มีอาการดื้อ พูดไม่ฟัง มีกิริยา เป็นยังไงบ้าง และควรจะต้องพูดกับน้องแบบไหนให้น้องเชื่อฟังค่ะ ส่วนตัวไม่ได้เลี้ยงลูกเองค่ะ เพราะต้องทำงาน พ่อแม่เป็นคนเลี้ยงให้( ส่วนพ่อของลูกเลิกกันไปตั้งแต่น้องได้ 1 เดือน )ปกติจะไปหาน้องอาทิตย์ล่ะ 1-2 วัน และตอนนี้เริ่มรู้สึกว่า น้องเริ่มพูดไม่ฟัง และชอบร้องไห้เวลาไม่ได้ดั่งใจ แม่กับพ่อเราพูดให้ฟังว่า เวลาออกไปข้างนอกเห็นของที่ยากได้ นั่งร้องไห้ต่อหน้าร้านขายของเล่น บางครั้งก็มีไปดึงของเล่นจากร้านค้า จนต้องบอกแม่ค้าว่าเดียวกลับมาซื้อ ส่วนตัวเราเข้าใจเด็กก็คือเด็ก เวลาอยากได้ของเล่น เเต่เราไม่อยากให้น้อง มีพฤติกรรมแบบนี้ เพราะเราสงสารพ่อแม่ที่ต้องเลี้ยงดูให้แล้วลูกค่อยข้างดื้อค่ะ ช่วยแนะนำ หรือมีวิธืแบบไหน คอมเม้นแนะนำด้วยค่ะ
ปล.เราส่งตังให้ทุกวีคทำยุค่ะ แต่อาจจะไม่ได้มากเพราะต้องนี้ สถานะการ์บริษัทที่ทำยุ ไม่มีโอทีเลยและก็ไม่ยากให้พ่อแม่เสียเงินกับลูกของเรามากด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่