เทียบรถ Toyota AE111 กับ BMW E36 318i อันไหนน่าซื้อมาขับมากกว่า

สวัสดีครับพอดีว่าผมกำลังคิดจะซื้อ BMW E36 318i 1800cc เกียร์ MT แต่พ่อก็อยากได้ Toyota AE111 1600cc เกียร์ MT มากกว่า ซึ่งราคามันก็ต่างกันอยู่นั้นแหละ เลยอยากทราบความคิดเห็นของท่านอื่นๆด้วย ว่าถ้าเป็นรถสภาพพอๆกัน คันไหนน่าเอามาใช้งานมากกว่า ในด้านการใช้งานก็คือใช้ขับไปทำงานไปกลับรวมๆ 40 กม ต่อวัน จ-ศ และอาจจะมีเดินทางไกลแต่อาจจะใช้ crown ซะมากกว่า เบื้องต้นศึกษาจากคลิปต่างๆไว้บ้างแล้วอ่านหลายๆกระทู้ไปบ้างแล้ว แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ แล้วก็อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆคิดยังไงถ้าผมเอารถ 2 คันนี้มาเทียบกัน เหตุผลหลักๆที่ผมรู้สึกอยากได้ E36 มากกว่า AE 111 คือมันขับหลังซึ่ง AE111 มันให้ไม่ได้ ผมมีประสบการณ์กับรถ(รุ่นเก่า)ขับหน้าคือล้อหน้าเอียดอ๊าด ตั้งแต่ Nissan P11 กับ Kia พอลองมาใช้ toyota crown รู้สึกว่าช่วงล่างมันแลดูจะทนกว่า หรือถ้ามีรุ่นไหนเพิ่มมาเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอีกก็ลองแนะนำกันมาได้ครับ ขอบคุณครับ

เพี้ยนจริงจัง
เพิ่มเติม **
เหตุผลที่พ่อผมอยากได้ AE111 มากกว่าคือเรื่องการบำรุงรักษา การหาอะไหล่ง่ายและถูก ช่างซ่อมหาได้ทั่วไป
ส่วนผมมองเรื่องอยากได้รถที่ขับดี เข้าโค้งดี เดินทางไกลได้เผื่อกรณีที่ใช้ Crown ไม่ได้ เป็นหลัก ส่วนการซ่อมการหาอะไหล่ถ้าหาได้ไม่รุนแรงเกินหรือเข้าขั้นแย่ก็ถือว่ารับได้

**แก้ข้อมูลผิด
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่