สอบถามผู้รู้เรื่องการย้ายไปสัญชาติญี่ปุ่นค่ะ

ตอนนี้เราสนใจอยากย้ายสัญชาติจากไทยไปญี่ปุ่น ด้วยความจำเป็นส่วนตัว แต่เราไม่มีความรู้ในด้านนี้เลยไม่รู้ว่าควรต้องไปปรึกษาหน่วยงานไหนยังไง
ตอนนี้เราถือวีซ่าผู้ฝึกงานด้านเทคนิค (งานไคโกะ) เป็นระเวลา 3 ปี หลังจากนั้นจะกับไทย 1 เดือน เพื่อต่อสัญญาเป็น 5 ปี อ่านตามสัญญาเราไม่มีการเสียภาษี แต่มีจ่ายเป็นค่าประกันต่างๆ ตอนนี้พักอาศัยอยู่ที่อพาร์ตเมนต์จ่ายค่าเช่าและทุกอย่างเองหมด เพิ่มเติมหลังจากครบ 5 ปี เราสามารถต่อสัญญาเป็น 10 ปีได้ ในกรณีแบบนี้ เราสามารถยื่นขอสัญชาติญี่ปุ่นได้หรือไม่ ถ้าได้ เราสามารถขอได้ตั้งแต่ตอนครบ 5 ปีเลยไหมคะ หรือต้องรอถึง 10 ปี ใครมีความรู้รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ อยากทราบข้อมูลอะไรเพิ่มเติมสามารถถามได้เลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่