ช่วยจัดและตัดกิ่งมะกรูดล่วงหน้าทีค่ะ😵

สวัสดีค่ะ สมาชิกพันทิปทุกท่าน

หลังจากที่เราเอาต้นมะกรูดไปเด็ดใบออกแบบผิดวิธีและเปลี่ยนดินใหม่ให้เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา แล้วเราก็เอาเข้าไปตั้งไว้ในบ้านอีกครั้งเดือนกว่า ๆ ได้เนื่องจากอากาศยังหนาวอยู่ และเราก็เอาไปตั้งไว้ข้างนอกใน Greenhouse อีกครั้งเมื่อต้นเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา

จนเราถอดใจว่ามันจะไม่รอดให้แล้วเพราะใบบางใบร่วงจากต้น 4-5 ใบได้และลำต้นตอนเราเปลี่ยนดินให้จับโยกเยกไปมาได้เพราะดินไม่พอ เราขุดเอาต้นที่อยู่ลึกขึ้นมาปลูกด้านบน ๆ ค่ะเลยจับโยกไปมาได้เพราะดินไม่พอและอยู่ไม่ลึก จนเราซื้อดินใหม่มาใส่ลงไปจนแน่นแล้วค่ะ

เราบำรุงแบบตะพึดตะพือมาก คิดว่าตายก็ตายรอดก็รอดไม่หวังอะไรแล้ว😂😂😂ตอนนี้ยอดใหม่แตกออกมาแบบทะลุทะลวงมากบางยอดกิ่งเดียวแตกมา 2-3 ยอดเลยจนเราไม่รู้ว่าจะจัดกิ่งที่จะโตมายังไงและต้องตัดกิ่งไหนออกดีเลยมาขอให้ช่วยจัดล่วงหน้าหน่อยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ

ปล.ที่เราวงไว้คือยอดที่แตกออกมาค่ะ และที่ใส่หมายเลขไว้คือยอดที่แตกออกมา 2-3 ยอดในกิ่งเดียวกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่