เด็กขวบครึ่ง พูดภาษาต่างดาว อยู่ไม่นิ่ง

สวัดดีครับ มีเรื่องอยากปรึกษาทุกคนครับพอดีหลานอายุ ขวบครึ่งได้ พูดแต่ภาษาต่างดาว อยู่ไม่นิ่งวิ่งเล่นตลอดกลางวันไม่ค่อยนอน ถ้านอนก็นอนแค่ไม่ถึงชั่วโมง เอาแต่ใจพอสมควรไม่ได้อะไรก็ร้อง แต่หัวเราะบ่อยเวลาวิ่งเล่น ย้ายเลี้ยงถ้าแกเหนื่อยๆก็จะชอบเปิดการ์ตูนให้หลานดู อยากรู้ว่าตอนนี้เด็กปกติไหมหรือผิดปกติ เป็นสมาธิสั้นหรือเป็นออทิสติกเทียม แล้วจะแก้ปัญหายังไงดีครับถ้าผิดปกติ ขอบคุณทุกท่านครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่