เลนส์เก่า เล่าใหม่ #50 Kowa Optical Prominar Works 45mm 1.8 Modify to M39 งาดำเก้ดาว

สวัสดีครับ กรมอุตุได้ประกาศว่าเราเข้าหน้าฝนแล้ว อากาศจะได้เย็นลงบ้าง หลังจากร้อนอบอ้าวแทบทุกวัน ร้อนจนปวดหัว กินยาแก้ปวดเปลืองมากช่วงนี้ วันนี้ผมจะมาเล่าถึงเลนส์งาสัญชาติญี่ปุ่นอีกตัวนึง ซึ่งเลนส์ตัวนี้เป็นของพี่ชาย ส่งเชือดกับน้าหนุ่มกระโทก นั่นคือเลนส์ Kowa Optical Prominar Works 45mm 1.8 ผมมีโอกาสได้ลอง จึงมาเล่าสู่กันฟังเช่นเคย 

เลนส์ตัวนี้ชิ้นหน้ามีรอยพอสมควร จึงถือโอกาสได้นี้ได้ทดสอบด้วยว่า เลนส์ที่มีชิ้นหน้ามีรอยใหญ่จนมองเห็นได้โดยไม่ต้องส่องกับไฟ จะมีผลกับการถ่ายไหม มาลองดูกันครับ

*จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้ เพื่อเป็นฐานข้อมูลสำหรับคนรุ่นใหม่หรือรุ่นต่อๆไปที่กำลังค้นหา ศึกษาประวัติของเลนส์มือหมุน จะได้ไม่เสียเวลาเหมือนผม เริ่ม Introduction มาพอสมควรแล้วเรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

หากอ่านแล้วชอบใจก็ฝากกด + ให้ทุกความเห็นด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่