สอบถามเรื่องไล่ข้าง aerox

คือผมไปซื้อรถมือสองมาครับ แล้วเจ้าของเดิมเขาไล่เม็ดเป็น 4 เม็ดครับ ตอนได้วันแรกผมขี่จากนครปฐม-กรุงเทพ คือสิ่งที่ได้รู้สึกคือรอบจัดครับ ต้นดีมาก แต่ปลายตันที่103-105(ซ้อน2)ผมก็เลยอยากให้มันขี่ปลายสนุกขึ้นเราเลยไปไล่ข้าง เบิกชามใหม่ขูด ไล่เม็ดจาก4เป็น6 กลายเป็นว่าต้นหายเลยครับรอบสูงแต่ต้นไม่มี ผมเลยโทรไปถามช่าง ช่างเขาว่ารถผมแรงไม่มี รถมันช้ำพอสมควรเขาบอกว่าแรงเลยไมมี ต้องมาฟิตเครื่องใหม่ เขาบอกว่าทำดีที่สุดได้เท่านั้น
ผมเลยโอเคเราลองดูก่อนเผื่อปลายมันจะวิ่งดี กลายเป็นว่า วันนี้ผมขี่นครปฐม-กรงุเทพเหมือนเดิม ซ้อน2เหมือนเดิม สิ่งที่ได้คือรอบต้นจัดแต่ล้อไม่วิ่ง กลางพอได้ แต่ปลายไม่มีเลยครับขึ้น100หอบสุดๆ ต้นที่102ไม่เกินนี่ แล้วกลายเป็นว่ารอบรถผมตันที่7พัน ผมลองอัดลงสะพานก็ตันที่7.2-7.4ไม่เกินนี่ มันผิดปกติมั้ยครับ ทั้งที่ก่อนหน้านี่คือต้นดีมาก กลางได้ แต่ปลายก็ตื้อๆหน่อย แต่วิ่งได้ถึง103-105 รอบไม่ตันแบบนี้ตอนนี้ 
  ทั้งที่รถเดิมๆรอบยังไม่ตันที่7พันเลย ทำแล้วมาเป็นแบบนี้ รู้สึกผมจะทำทำไมเนี่ย วิ่งแบบเดิมดีกว่ามั้ย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่