ซื้อ การ์ด wireless adapter PCIE มาใส่ แต่ PC หาไม่เจอ ไม่ขึ้นชื่อ การ์ด wifi โชว์ รบกวน พี่ๆ ช่วยแนะนำวิธีแก้ได้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
การ์ด wireless adapter PCIE ซื้อมาใส่เพิ่ม ให้กับ PC  ตรวจหาไม่เจอ  ไม่ขึ้นชื่อ การ์ด wifi ที่เสียบเข้าไป เลยค่ะ
เมนบอร์ด - GIGABYTE ใช้  GA-970A-D3P (rev. 1.0)   CPU ใช้  AMD FX-6350  
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

การ์ด ที่ซื้อมา เป็นตัวนี้ ค่ะ Card WiFi 6E Intel AX210 PCIe wireless adapter
                       Tri Band 2.4G/5G/6G 802.11AX  MU-MIMO with Bluetooth 5.2

สรุป  ข้อผิดพลาดและได้แก้ไข ดังนี้ค่ะ
       การ์ด AX210 รองรับ intel gen10 ขึ้นไป  และ not support with AMD CPU
   ตามรูปแนบ ค่ะ 
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

Expansion Slots    1 x PCI Express x16 slot, running at x16 (PCIEX16) (Note 3)
                   1 x PCI Express x16 slot, running at x4 (PCIEX4)
                   3 x PCI Express x1 slots
              (All PCI Express slots conform to the PCI Express 2.0 standard.)2 x PCI slots
เริ่มต้นหลังได้cardWirelessมา ก็เสียบเข้า ช่อง PCIe x1 เลย แล้วทำการลงไดร์เวอร์ wireless bluetooth ที่ไปดาว์นโหลดหน้าเวป ของ Intel เลย เมื่อทำการลง ครั้งแรก เด้งหน้าต่างว่า ต้องเป็น win10 ver ที่ใหม่กว่า ขึ้นไป ถึงทำการติดตั้งไดร์เวอร์ได้ จำข้อมูลไม่ได้ว่าต้องเป็นเวอร์ชั่นเท่าไหร่ขึ้นไป  แต่ก็ได้ทำการลงwin10 ใหม่เลย และตอนนี้ ใช้เป็น win10 ver 22H2 
    และได้ ทำการ ลง ไดร์เวอร์ window chipset Audio Lan USB3.0  เมื่อลงเสร็จ ก็ทำการ ติดตั้ง ไดร์เวอร์ wireless และ buletooth  สำเร็จ   แต่ PC ใน Device manager ตรง Network adapters ก็ยังไม่ปรากฎชื่อ AX210 ขึ้นแต่อย่างไร 
จึงได้ลอง ถอดการ์ด wifi ของnotebook การ์ดเป็น intel r dual band wireless-AC3160 มาใส่แล้วลง ไดร์เวอร์ดู ปรากฎว่า bluetooth ลงใช้งานได้ต่อหูฟังbluetooth มีเสียงออก แต่ก็ยังมองไม่เป็น wifi อยู่ดี  จึงส่งกลับไปที่ร้าน ร้านก็ทดสอบตรวจสอบ แล้วและถ่ายรูปส่งกลับมาให้ดูว่า ทางร้าน PC มองเห็นชื่อwireless ปกติ ใช้งานได้

รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ ช่วยแนะนำ วิธีแก้ไข หน่อยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร  ต้องเข้าไปแก้ ไปเปิด ฟังก์ชั่น ไหนในหน้า Bios ด้วยหรือเปล่าค่ะ
หรือต้อง แก้ไขอย่าง ไร  หรือว่า เมนบอร์ด / Cpu  ตัวนี้ไม่ซัพพอร์ต การ์ดwifi รุ่นนี้  หรือว่า ลงไดร์เวอร์ window อะไรไม่ครบ
    ปล  * ที่เมนบอร์ด ได้ลอง สลับ เอาการ์ดvga ลงทั้งสอง slot เปิดใช้งาน จอภาพติดทั้งสอง ช่องค่ะ  คิดว่า slot ไม่น่าจะเสียหาย
        ** เหมือนว่า หน้าเวป Gigabyte เข้าไปโหลด ไดร์เวอร์ ตัวนี้มันไม่มี chipset สำหรับ win10 ให้โหลดค่ะ เลยต้อง
เข้าไปโหลด Amd 9-Series Chipset มาลงแทน ลองลงไล่ ทุกตัวแล้ว ตั้งแต่ 970  980G  990X  990FX 
ใน Device Manager ตรง Network Adapters ก็ยังมองไม่เห็นอยู่ดี แม้เข้าไป View และ ติ๊ก show hidden devices  แล้วก็ตาม
       ***  ไดร์เวอร์ Utility ทั้งหมด @Bios(AMD)  Easy Tune6  Face Wizard  Lan Optimizer(Realtek)  On-offCharge
ไม่ได้ลงสักตัวเลย ค่ะ    ต้องลงมั้ยค่ะ และสำคัญมั้ยค่ะ  ไม่ลงเป็นอะไรมั้ยค่ะ

รบกวนแนะนำ อธิบาย วิธีแบบละเอียดนิดนึงด้วยนะคะ ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านล่วงหน้า ที่ให้ความรู้ค่ะ
พาพันขอบคุณพาพันขอบคุณพาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่