ลูกไปโรงเรียนครั้งแรก 3ขวบ

สวัสดีค่ะวันนี้มาขอประสบการณ์แม่ๆหน่อยค่ะ คือว่ามีลูกชายคนแรกค่ะ ตอนนี้ไปโรงเรียนครั้งแรกของเค้า อนุบาล1 อายุ3.1ขวบ ยอมรับว่าไม่โอเคกับวันไปเรียนวันแรกของลูก ไม่รู้ว่านี่คือสาเหตุที่ลูกไม่อยากไปโรงเรียนไหม ตอนไปส่งเค้าที่ห้องเรียนเค้าไม่ร้องไห้ แต่มีเด็กอยู่1คนจะวิ่งออกจากห้องครูเลยให้ผู้ปกครองออกและปิดห้องอย่างไว ตอนนั้นรู้เลยลูกต้องตกใจมากๆแน่ แม่ได้ยินเสียงร้องของลูกดังออกมา แต่แม่ก็ใจแข็งเดินกลับบ้านทันที พอเที่ยงแม่มารับลูก คุณครูบอกว่าร้องไห้ไม่หยุด หยิกครู วันแรกเราเข้าใจครูนะค่ะ น้องอาจจะยังตกใจอยู่ กลับมาบ้านพาลูกอาบน้ำ ลูกบอกเจ็บเข่าก็เลยมาดู มีแผลที่เข่า ก็เลยไลน์ถามครู ครูบอกว่าน้องล้มตอนเดินไปกินข้าว โอเคแม่เข้าใจเรื่องล้มเปนเรื่องปกติ วันที่2ของการไปเรียน พยายามคุยกับเค้าว่าไปอยู่กับครูนะแม่ไปทำงาน เสร็จแล้วแม่จะมารับกลับบ้าน แต่ลูกก็ร้องไห้ดึงแขนเราไว้แต่เราก้เอาลูกให้ครูไป และกลับบ้านทันที แต่ไลน์ถามครูทีหลังว่าเค้าหยุดร้องไหม ครูตอบมาว่าร้องทั้งวันเลย ตอนนี้แม่เริ่มไม่โอเคแล้วค่ะ ทำไมครูไม่มีวิธีการที่ทำให้เค้าหยุดร้องบ้างเลยหรอค่ะ เวลาอยู่ที่บ้านถ้าเค้าร้องไห้แม่จะชวนเปลี่ยนเรื่องหาอะไรทำเค้าจะหยุดร้อง สงสารลูกค่ะร้องไห้ทั้งวัน พอเที่ยงเราไปรับลูก คำพูดที่ครูพูดกับเราคือ ร้องไห้ทั้งวัน ร้องจนครูเหนื่อย ครูต้องไล่ไปร้องไกลๆ เพราะทำเด็กคนอื่นร้องด้วย ประโยคนี้แม่พูดอะไรไม่ออกได้แต่รับลูกกลับบ้าน แม่คิดว่าการที่เค้าร้องเพราะต้องพลัดพรากจากแม่ ถ้าคุณครูสนใจเค้าสักหน่อยไม่ไล่เค้า เค้าคงจะหยุดค่ะ เค้าคงจะโดดเดี่ยวน่าดูเลย ตกเย็นแม่เห็นรอยแผลใต้ริมฝีปาก แผลยาวๆ แต่หัวแม่ก็คิดไม่ดีล่ะค่ะ แต่ก็พยายามคิดว่าลูกคงเดินชนอะไรเข้า ตอนเย็นเราก็คุยกับลูกเริ่องการไปเรียนเค้าไปยืนร้องไห้เบาๆที่หน้าประตู เห็นแล้วใจแม่แทบแตกแต่ก็อดทนค่ะ พอเช้าอีกวันจับแต่งตัวไปโรงเรียน ร้องไห้ไม่ยอมไปเลยค่ะ ไม่ยอมอย่างเดียว วันนั้นเราจึงให้ลูกหยุดเรียนค่ะ รู้ว่ามันเป็นวิธีที่ไม่ดีเท่าไร แต่แม่อยากให้เค้าผ่อนคลาย ปกติเค้าเปนเด็กร่าเริงถามเก่งพูดเก่ง แต่กลับมาจากโรงเรียนจะเปนซึมๆค่ะ แม่ๆพอมีประสบการณ์หรือคำแนะนำอะไรให้แม่ได้ลองทำบ้างค่ะ ตอนนี้แม่เครียดมาก ปกติเปนไมเกรนอยู่แล้ว ตอนนี้นอนแทบไม่หลับไม่รู้จะใช้วิธีแบบไหนกลับลูก อยากให้เค้าไปโรงเรียนแบบสนุกเต็มที่ แม่ควรจะหยุดรออีกสักปี หรือเปลี่ยนโรงเรียน หรือให้ไปต่อ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ เครียดจริงๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่