อาชีพหลังเกษียณสำหรับนักวิชาการทำอะไรดีคะ

กระทู้คำถาม
สามีเป็นนักวิชาการ (นักวิจัย) เพิ่งเกษียณอายุราชการค่ะ ได้รับเงินบำนาญค่อนข้างน้อย (ไม่ถึง 2 หมื่น) เนื่องจากลาศึกษาต่อหลายปี 
เราสองคนแต่งงานช้า มีลูกช้า และอยู่ในเมืองใหญ่  ตอนนี้ลูกเพิ่งขึ้น ป.1 และต้องดูแลพ่อด้วย ค่าใช้จ่ายจึงค่อนข้างสูงค่ะ 
ครอบครัวพอมีเงินเก็บบ้าง ตอนนี้เรารับผิดชอบรายจ่ายส่วนใหญ่ในบ้าน  ลำพังรายได้เราพอใช้จ่ายแค่ชนเดือน บางเดือนต้องดึงเงินเก็บมาใช้
สามีพยายามหาอาชีพเสริมอยู่ไม่มีความรู้เรื่องธุรกิจเลย คนที่เคยบอกว่าจะจ้างเป็นที่ปรึกษาก็เงียบ ๆ ไป ตอนนี้ว่างงานมาเกือบครึ่งปีแล้วค่ะ
พอจะมีอาชีพหลักเกษียณสำหรับนักวิชาการแนะนำบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่