สุนัขเป็นทุกข์ เจ้าของก็เป็นทุกข์

ที่บ้านเลี้ยงสุนัขซิสุ ตอนนี้อายุ 12 ปี
วันหนึ่งผมขึ้นไปดาดฟ้า (บันไดวน มีแค่ราวจับเปื่อยๆไม่มีที่กัน )สุนัขก็วิ่งขึ้นตามได้ปรกติ แต่ตอนลงสุนัขลงก่อนผมเกิดก้าวพลาด ร่วงลงไปจากบันได ความสูงประมาณสองเมตร สุนัขร้องด้วยความเจ็บปวด ผมใจเสียมาก รีบวิ่งลงไปดู เลือดไหลนอง ผมรีบอุ้มขึ้นรถไปส่งโรงบาล (โชคดีที่มีใกล้บ้าน) หาหมอ เลือดไหลเพราะเล็บหัก แล้วเอกซเรย์ พบว่าสะโพกเคลื่อน ก็เลยตรวจเลือด วางยาสลบ ขยับสะโพก ให้เข้าที่ ทำเฝือกกลับบ้านกินยา รอนัดอีกที
แต่ผ่านไปแค่วันสองวัน เฝือกหลุด เลยไปหาหมอ พบว่าเอ็นฉีกขาด ต้องผ่าตัดเอ็นเทียม แล้วตรวจเลือดเชิงลึกพบเบาหวานอีก ทำให้ผ่าตัดไม่ได้ ก้อนอะไรโตกว่าอีกข้าง (จำไม่ได้ ข่าวร้ายมันถาโถมเข้ามาเต็มไปหมด )
ใจเสียมากๆ เห็นสุนัขต้องเจอเรื่องร้ายแบบนี้
ไม่สามารถเดินได้ไม่รู้จะนานแค่ไหน
ถ้าวันนั้นผมแค่อุ้มสุนัขลงบันได สุนัขก็คงเดินเล่นวิ่งเล่นได้ นึกกี่ครั้งก็รู้สึกเสียใจมากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่